Người gửi: P.T.H

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật dân sự của công ty luật Minh Khuê.

Tư vấn dịch vụ cầm đồ xe máy theo pháp luật hiện hành ?

Luật sư tư vấn luật dân sự gọi: 1900 6162

Trả lời:

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Công ty Luật Minh Khuê. Với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Bộ luật dân sự năm 2005

Bộ luật tố tụng dân sự năm 2011

2. Nội dung phân tích:

Điều 326 Bộ luật dân sự năm 2005 quy định :

“Cầm cố tài sản là việc một bên (sau đây gọi là bên cầm cố) giao tài sản thuộc quyền sở hữu của mình cho bên kia (sau đây gọi là bên nhận cầm cố) để bảo đảm thực hiện nghĩa vụ dân sự.”

Như vậy một trong những điều kiện quan trọng để tiến hành giao dịch cầm cố tài sản là tài sản phải thuộc quyền sở hữu của người cầm cố. Trong trường hợp của bạn bạn có nhận cầm cố chiếc xe ô tô là tài sản mà người cầm cố. Người cầm cố không có quyền sở hữu đối với chiếc xe này. Do đó giao dịch cầm cố của bạn và người cầm cố vô hiệu vì vi phạm quy định pháp luật về chủ thể cầm cố tài sản

Ngoài ra,chiếc xe ô tô mà bạn nhận cầm cố là tài sản phải đăng kí quyền sở hữu. Do đó khi cầm cố bạn hiển nhiên phải biết tài sản đó có thuộc quyền sở hữu của người cầm cố hay không nhưng bạn vẫn nhận cầm cố. Trong trường hợp này bạn không phải là bên thứ ba ngay tình nên không thể được bảo vệ quyền lợi về người thứ ba ngay tình theo quy định của bộ luật dân sự 2005 và cũng  không thể nói người cầm cố đã lừa đảo bạn nhằm chiếm đoạt tài sản nên không thể tố giác tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản và yêu cầu hoàn trả số tiền 1.3 tỷ

Do đó để lấy lại số tiền là 1.3 tỷ đồng bạn chỉ có thể khởi kiện đến tòa án cấp huyện tại nơi bạn ở trong trường hợp không biết người cầm cố đang ở đâu ( điều 36 bộ luật tố tụng dân sự) hoặc tòa cấp huyện nơi người cầm cố đang cư trú (điều 35 Bộ luật tố tụng dân sự năm 2011) yêu cầu tuyên bố hợp đồng cầm cố vô hiệu. Theo khoản 2 điều 137 Bộ luật dân sự thì "Khi giao dịch dân sự vô hiệu thì các bên khôi phục lại tình trạng ban đầu, hoàn trả cho nhau những gì đã nhận; nếu không hoàn trả được bằng hiện vật thì phải hoàn trả bằng tiền, trừ trường hợp tài sản giao dịch, hoa lợi, lợi tức thu được bị tịch thu theo quy định của pháp luật. Bên có lỗi gây thiệt hại phải bồi thường". Khi tòa án tuyên bố hợp đồng cầm cố vô hiệu thì người cầm cố phải hoàn trả cho bạn số tiền trên.

Theo quy đinh của pháp luật hiện nay thì người nhận cầm cố chỉ có quyền cầm giữ tài sản cầm cố. Do đó trong trường hợp này nếu bạn không biết người cầm cố là ai và đang ở đâu thì rất khó có thể đòi lại số tiền mà bạn đã đưa cho người cầm cố dùng để cầm cố tài sản.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn dịch vụ tư vấn của Công ty chúng tôi. Nếu còn thắc mắc bạn vui lòng liên hệ qua địa chỉ email: Tư vấn pháp luật dân sự miễn phí qua Email hoặc tổng đài 1900 6162 để được tư vấn

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật dân sự - Công ty luật Minh Khuê