Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn luật dân sự của Công ty luật Minh Khuê.

Tư vấn độ tuổi tham gia nghĩa vụ quân sự?

Luật sư tư vấn luật dân sự gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật nghĩa vụ quân sự số 43/2005/QH11

Luật nghĩa vụ quân sự năm 2015

2. Luật sư tư vấn:

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 1 Luật Nghĩa vụ quân sự sửa đổi, bổ sung năm 2005 thì độ tuổi tham gia nghĩa vụ quân sự là đủ 18 đến hết 25 tuổi. Cụ thể:

"1. Điều 12 được sửa đổi, bổ sung như sau:

“Điều 12

Công dân nam đủ mười tám tuổi được gọi nhập ngũ; độ tuổi gọi nhập ngũ trong thời bình từ đủ mười tám tuổi đến hết hai mươi lăm tuổi”."

Theo dữ liệu bạn đưa ra thì con bạn sinh ngày 14/05/1990 do đó tính tới thời điểm hiện tại (năm 2015) con bạn vẫn chưa hết 25 tuổi do đó con bạn vẫn phải thực hiện nghĩa vụ quân sự.

Điều 30 Luật nghĩa vụ quân sự 2015 có hiệu lực 01/01/2016 quy định như sau:

"Điều 30. Độ tuổi gọi nhập ngũ

Công dân đủ 18 tuổi được gọi nhập ngũ; độ tuổi gọi nhập ngũ từ đủ 18 tuổi đến hết 25 tuổi; công dân đào tạo trình độ cao đẳng, đại học đã được tạm hoãn gọi nhập ngũ thì độ tuổi gọi nhập ngũ đến hết 27 tuổi.

Như vậy, theo quy định trên thì con bạn vẫn nằm trong độ tuổi thực hiện nghĩa vụ quân sự vì con bạn đã được tạm hoãn thực hiện nghĩa vụ quân sự khi đang đại học nên độ tuổi thực hiện nghĩa vụ quân sự của con bạn sẽ được kéo dài đến hết 27 tuổi.

Những điều cần lưu ý: Trường hợp của con bạn vẫn phải thực hiện nghĩa vụ quân sự theo quy định của pháp luật

Tham khảo bài viết liên quan:

Tạm hoãn nghĩa vụ quân sự

Có được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự không?

Quy định về tạm hoãn nghĩa vụ quân sự

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật dân sự miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật Dân sự.