Tôi đang muốn tách riêng sổ hộ khẩu ra và nhập khẩu cho con tôi vậy tôi cần làm những thủ tục gì ? Ông nội tôi là chủ hộ đã mất thì có ảnh hưởng gì không ? Và sau khi tách hộ khẩu riêng thì hộ khẩu cũ có xóa tên ông nội tôi được không ? Có thể làm gộp luôn việc trên không hay phải theo thứ tự nào?

Tôi xin chân thành cảm ơn!

Người gửi: N.B

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật dân sự của Công ty luật Minh Khuê,

Tư vấn hướng dẫn thủ tục tách và nhập hộ khẩu ?

Luật sư tư vấn dân sự gọi: 1900 6162

Trả lời:

Chào bạn! cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới chuyên mục tư vấn pháp luật của công ty chúng tôi, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin tư vấn như sau:

Căn cứ pháp lý:

-Luật cư trú năm 2006

-Nghị định 158/2005/NĐ-CP quy định về đăng ký và quản lý hộ tịch.

Nội dung tư vấn:

Thứ nhất, về vấn đề tách riêng sổ hộ khẩu 

Tại điểm a, khoản 1, Điều 27 Luật cư trú 2006 quy định người có năng lực hành vi dân sự đầy đủ và có nhu cầu tách sổ hộ khẩu được tách khẩu khi có cùng một chỗ ở.

Như vậy, trường hợp của bạn là người có năng lực hành vi dân sự đầy đủ, có nhu cầu tách sổ hộ khẩu, có cùng một chỗ ở hợp pháp thì bạn có đủ điều kiện để được tách hộ khẩu.

 Quyền được tách hộ khẩu của bạn không phụ thuộc vào sự đồng ý hay không đồng ý của chủ hộ. Về trình tự, thủ tục xin tách hộ khẩu: 

Hồ sơ tách sổ hộ khẩu: sổ hộ khẩu; phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu.

 Nơi nộp hồ sơ tách sổ hộ khẩu:

- Công an quận, huyện - đối với thành phố trực thuộc Trung Ương.

- Công an xã, thị trấn thuộc huyện; Công an thị xã, thành phố thuộc tỉnh - đối với tỉnh.

 Thời hạn giải quyết: trong thời hạn bảy ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, cơ quan có thẩm quyền phải trả kết quả cho bạn; trường hợp không giải quyết việc tách sổ hộ khẩu thì phải trả lời bạn bằng văn bản và nêu rõ lý do.

Thứ hai, về vấn đề nhập khẩu cho con sắp ra đời vào cùng hộ khẩu với bạn: Giấy khai sinh của con bạn sẽ được làm tại UBND xã/phường/thị trấn nơi người mẹ đăng ký thường trú theo Khoản 1, Điều 13, Nghị định 158/2005/NĐ-CP

Điều 13 Luật cư trú 2006 quy định: “Nơi cư trú của người chưa thành niên

1. Nơi cư trú của người chưa thành niên là nơi cư trú của cha, mẹ; nếu cha, mẹ có nơi cư trú khác nhau thì nơi cư trú của người chưa thành niên là nơi cư trú của cha hoặc mẹ mà người chưa thành niên thường xuyên chung sống.

2. Người chưa thành niên có thể có nơi cư trú khác với nơi cư trú của cha, mẹ nếu được cha, mẹ đồng ý hoặc pháp luật có quy định.”

Như vậy, bạn có thể nhập hộ khẩu cho con theo hộ khẩu của bạn được.

Để làm thủ tục nhập khẩu cho con, bạn chuẩn bị bộ Hồ sơ gồm:

+ Bản sao giấy khai sinh của con;

+ Bản sao Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn của Bố, mẹ (nếu có);

+ Bản sao sổ hộ khẩu gia đình;

+ Tờ khai bổ sung nhân khẩu (theo mẫu của cơ quan công an cấp quận, huyện)

Thứ ba, xóa tên ông nội bạn ra khỏi hộ khẩu.

Việc xoá đăng ký thường trú của công dân được thực hiện theo quy định tại Điều 22 Luật Cư trú năm 2006.

1.Công dân thuộc một trong các trường hợp sau đây thì bị xoá đăng ký thường trú:

- Chết, bị Toà án tuyên bố là mất tích hoặc đã chết;

- Được tuyển dụng vào Quân đội nhân dân, Công an nhân dân ở tập trung trong doanh trại;

- Đã có quyết định huỷ đăng ký thường trú trong trường hợp cơ quan, người có trách nhiệm thực hiện việc đăng ký thường trú không đúng thẩm quyền, không đúng đối tượng và điều kiện theo quy định của Luật Cư trú;

- Ra nước ngoài để định cư;

- Đã đăng ký thường trú ở nơi cư trú mới.

Như vậy, trường hợp này ông bạn đã mất nên sẽ bị xóa ra khỏi hộ khẩu theo thủ tục sau:

2. Thời hạn xoá đăng ký thường trú:

- Đối với trường hợp xoá đăng ký thường trú khi đã đăng ký thường trú ở nơi cư trú mới sau khi nhận được thông báo của cơ quan Công an về việc xoá đăng ký thường trú thì đại diện hộ gia đình mang sổ hộ khẩu đến cơ quan Công an làm thủ tục xoá đăng ký thường trú.

- Đối với các trường hợp còn lại, trong thời hạn 60 ngày, kể từ ngày có người thuộc diện xoá đăng ký thường trú thì đại diện hộ gia đình có trách nhiệm đến làm thủ tục xoá đăng ký thường trú.

3. Hồ sơ xóa đăng ký thường trú:

Hồ sơ bao gồm: Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu; Sổ hộ khẩu.

4. Nơi nộp hồ sơ xoá đăng ký thường trú:

- Đối với thành phố trực thuộc Trung ương thì nộp hồ sơ tại Công an huyện, quận, thị xã.

- Đối với tỉnh thì nộp hồ sơ tại Công an xã, thị trấn thuộc huyện; Công an thị xã, thành phố thuộc tỉnh.

5. Thời gian giải quyết:

Trong thời hạn 03 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được hồ sơ hợp lệ thì cơ quan đăng ký thường trú phải xóa tên công dân trong sổ đăng ký thường trú và trong sổ hộ khẩu.

6. Lệ phí:

Không thu lệ phí đối với các trường hợp xoá đăng ký thường trú.

Luật không quy định những thủ tục trên phải thực hiện theo thứ tự nào, tuy nhiên để làm được thủ tục nhập hộ khẩu cho con bạn vào hộ khẩu riêng thì bạn phải làm thủ tục tách riêng sổ hộ khẩu trước còn việc thực hiện thủ tục xóa tên ông bạn khỏi hộ khẩu thì bạn có thể thực hiện luôn cùng với một trong các thủ tục phía trên.

Trên đây là toàn bộ phần tư vấn của chúng tôi cho thắc mắc của bạn, hi vọng sẽ giúp ích được cho bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng chúng tôi!

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT DÂN SỰ