Vấn đề là trước khi làm em có điện thoại hỏi là sản phẩm có an toàn cho da không thì spa đó chắc chắn là an toàn. Sau khi đi bệnh viện em được bác sĩ chẩn đoán là ngộ độc hóa chất kèm theo viêm da do tiếp xúc hóa chất. Vậy em có thể nhờ cơ quan chức năng can thiệp không ạ ? Và nếu em muốn kiện thì em phải làm thủ tục như thế nào ?

Tôi xin chân thành cảm ơn!

Người gửi: N.T

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật dân sự của Công ty luật Minh Khuê,

Tư vấn thủ tục thành lập

Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại gọi:  1900 6162

 

Trả lời:

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Đối với vấn đề của bạn, công ty xin giải đáp như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Bộ luật dân sự năm 2005

Luật bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng năm 2010

Luật tố tụng dân sự năm 2011

2. Luật sư tư vấn:  

Điều 630 Bộ luật Dân sự năm 2005 quy định : “Cá nhân, pháp nhân, chủ thể khác sản xuất, kinh doanh không bảo đảm chất lượng hàng hoá mà gây thiệt hại cho người tiêu dùng thì phải bồi thường’’ 

Khoản 1, 6,7 Điều 8 Luật bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng cũng nêu rõ :

‘‘1.Người tiêu dùng có quyền được bảo đảm an toàn tính mạng, sức khỏe, tài sản, quyền, lợi ích hợp pháp khác khi tham gia giao dịch, sử dụng hàng hóa, dịch vụ do tổ chức, cá nhân kinh doanh hàng hóa, dịch vụ cung cấp.…

6. Yêu cầu bồi thường thiệt hại khi hàng hóa, dịch vụ không đúng tiêu chuẩn, quy chuẩn kỹ thuật, chất lượng, số lượng, tính năng, công dụng, giá cả hoặc nội dung khác mà tổ chức, cá nhân kinh doanh hàng hóa, dịch vụ đã công bố, niêm yết, quảng cáo hoặc cam kết.

7. Khiếu nại, tố cáo, khởi kiện hoặc đề nghị tổ chức xã hội khởi kiện để bảo vệ quyền lợi của mình theo quy định của Luật này và các quy định khác của pháp luật có liên quan. "

Trong trường hợp của bạn, bạn có sử dụng dịch vụ làm đẹp tài 1 spa và trước khi sử dụng thì spa này đã cam kết với bạn là an toàn với da. Nhưng sau khi sử dụng bạn bị dị ứng da. Do đó bạn có thể yêu cầu spa này bồi thường thiệt hại khi chất lượng của sản phẩm dịch vụ mà spa đã cam kết. Trong trường hợp spa này không đồng ý bồi thường thì căn cứ vào điều 41 Luật bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng bạn có thể khởi kiện vụ án về bảo vệ quyền lợi của người tiêu dùng đến tòa án.

Theo quy định tại điều 25 Bộ luật tố tụng dân  sự năm 2011 đây là vụ án dân sự về bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng thuộc thẩm quyền của tòa án

Điểm a khoản 1 điều 33 Bộ luật tố tụng dân sự quy định :

"1. Tòa án nhân dân huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh (sau đây gọi chung là Tòa án nhân dân cấp huyện) có thẩm quyền giải quyết theo thủ tục sơ thẩm những tranh chấp sau đây:

a.Tranh chấp về dân sự, hôn nhân và gia đình quy định tại Điều 25 và Điều 27 của Bộ luật này; "

Khoản 1 điều 35 Bộ luật tố tụng dân sự quy định :

"1. Thẩm quyền giải quyết vụ án dân sự của Tòa án theo lãnh thổ được xác định như sau:

a.Tòa án nơi bị đơn cư trú, làm việc, nếu bị đơn là cá nhân hoặc nơi bị đơn có trụ sở, nếu bị đơn là cơ quan, tổ chức có thẩm quyền giải quyết theo thủ tục sơ thẩm những tranh chấp về dân sự, hôn nhân và gia đình, kinh doanh, thương mại, lao động quy định tại các điều 25, 27, 29 và 31 của Bộ luật này; "

Căn cứ vào điều 33 và điều 35 Bộ luật tố tụng dân sự năm 2011 thì Tòa án cấp huyện nơi có địa chỉ của spa có thẩm quyền giải quyết vụ án này. Do đó theo quy định của pháp luật bạn có thể làm đơn khởi kiện đến tòa án yêu cầu bồi thường thiệt hại do vi phạm quyền lợi người tiêu dùng

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn dịch vụ tư vấn của Công ty chúng tôi! Mọi vướng mắc vui lòng liên hệ về Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến:  1900 6162

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn luật dân sự - Công ty luật Minh Khuê