Xin hỏi quý cơ quan luật Minh Khuê trong trường hợ này chúng tôi khởi kiện được không và gửi đơn kiện đến cấp nào.rất mong nhận được sự hồi âm. Tôi rất mong nhận được lời tư vấn vào địa chỉ email này.

Kính thư                                         

Người gửi: T.P

>> Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại gọi:   1900 6162

Tư vấn thủ tục bảo vệ bản quyền đối với hình ảnh cá nhân ?

Tư vấn thủ tục bảo vệ bản quyền đối với hình ảnh cá nhân - Ảnh minh họa

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty chúng tôi, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Bộ luật Dân sự năm 2005 

2. Nội dung phân tích:

Khoản 2 điều 31 Bộ luật Dân sự quy định:

"Điều 31. Quyền của cá nhân đối với hình ảnh 

2. Việc sử dụng hình ảnh của cá nhân phải được người đó đồng ý; trong trường hợp  người đó đã chết, mất năng lực hành vi dân sự, chưa đủ mười lăm tuổi thì phải được cha, mẹ, vợ, chồng, con đã thành niên hoặc người đại diện của người đó đồng ý, trừ trường hợp vì lợi ích của Nhà nước, lợi ích công cộng hoặc pháp luật có quy định khác."

Như vậy, trong trường hợp này tổ chức đoàn thể của tỉnh tự ý lấy hình ảnh của vợ bạn làm trang bìa mà không hỏi ý kiến vợ bạn là hoàn toàn trái pháp luật. Vợ bạn có quyền yêu cầu tổ chức đó chấm dứt việc sử dụng hình ảnh, xin lỗi, bồi thường thiệt hại hoặc yêu cầu Tòa án cấp huyện nơi vợ chồng bạn sinh sống giải quyết vấn đề.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật dân sự - Công ty luật Minh Khuê 

-----------------------------------------------

THAM KHẢO DỊCH VỤ TƯ VẤN LIÊN QUAN:

1. Tư vấn pháp luật lao động;

2.Tư vấn pháp luật lĩnh vực dân sự;

3. Tư vấn luật hành chính Việt Nam;

4. Luật sư riêng cho doanh nghiệp;

5. Dịch vụ luật sư tư vấn giải quyết tranh chấp tại tòa án.

6. Luật sư tư vấn giải quyết tranh chấp hôn nhân gia đình;