3 người quen này muốn tôi mua giúp cho họ bằng cách tôi xin Chủ tịch Hội ký giấy xác nhận hội viên Hội doanh nghiệp cho họ (Chủ tịch Hội cũng đã đồng ý), vì họ không có quyền mua được 3 căn này nếu không có giấy xác nhận. Và họ muốn thể hiện sự biết ơn với tôi và Hội doanh nghiệp bằng cách không nhận chiết khấu 5% đó mà gửi chiết khấu bằng tiền 5% đó cho tôi và một số anh em trong Hội (tổng số tiền chiết khấu của 3 căn khoảng 150 triệu đồng ). Vậy xin hỏi: nếu sau này, họ không hài lòng vì lí do gì khác hay tiếc tiền, họ ''trở mặt'', thì họ có kiện tôi với Luật pháp là lấy tiền của họ một cách vi phạm luật pháp không? Việc làm này có phiền toái cho tôi với Luật pháp không?

Xin chân thành cảm ơn sự giúp đỡ của Qúy luật sư ạ!

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật dân sự công ty luật Minh Khuê.

 

Tư vấn mua căn hộ ?

Luật sư tư vấn luật dân sự gọi: 1900.6162

Trả Lời:

Kính thưa Quý khách hàng, Công ty TNHH Luật Minh Khuê đã nhận được yêu cầu của Quý khách. Vấn đề của Quý khách chúng tôi xin giải đáp như sau:

 

Cơ sở pháp lý:

Bộ luật hình sự 1999, sửa đổi bổ sung 2009

Nội dung phân tích:

Theo như dữ liệu bạn cung cấp thì họ có nhờ bạn giúp để xin giấy xác nhận hội viên doanh nghiệp, khi bạn được họ nhờ thì họ không hề đề cập đến vấn đề sẽ chia cho mọi người 5% chiếu khấu đó. Cũng như bạn không phải người có chức vụ quyền hạn, mặt khác do họ tự nguyện cảm ơn bằng hành động đó, vì thế bạn sẽ không phạm tội theo bộ luật hình sự.

"Điều 279. Tội nhận hối lộ

1. Người nào lợi dụng chức vụ, quyền hạn, trực tiếp hoặc qua trung gian đã nhận hoặc sẽ nhận tiền, tài sản hoặc lợi ích vật chất khác dưới bất kỳ hình thức nào  có giá trị từ năm trăm nghìn đồng đến dưới mười triệu đồng hoặc dưới năm trăm nghìn đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây để làm hoặc không làm một việc vì lợi ích hoặc theo yêu cầu của người đưa hối lộ, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

a) Gây hậu quả nghiêm trọng;

b) Đã bị xử lý kỷ luật về hành vi này mà còn vi phạm;

c) Đã bị kết án về một trong các tội quy định tại Mục A Chương này, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

a) Có tổ chức;

b) Lạm dụng chức vụ, quyền hạn;

c) Phạm tội nhiều lần;

d) Biết rõ của hối lộ là tài sản của Nhà nước;

đ) Đòi hối lộ, sách nhiễu hoặc dùng thủ đoạn xảo quyệt;

e ) Của hối lộ có giá trị từ mười triệu đồng đến dưới năm  mươi triệu đồng;

g)  Gây hậu quả nghiêm trọng khác.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười lăm  năm đến hai mươi năm:

a) Của hối lộ có giá trị từ năm mươi triệu đồng đến dưới ba trăm triệu đồng;

b) Gây hậu quả rất nghiêm trọng khác.

4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù hai mươi năm, tù chung thân hoặc tử hình:

a)  Của hối lộ  có giá trị từ ba trăm triệu đồng trở lên;

b) Gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng khác.

5. Người phạm tội còn bị cấm đảm nhiệm chức vụ nhất định từ một năm đến năm năm, có thể bị phạt tiền từ một lần đến năm lần giá trị của hối lộ, tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản."

Khi thực hiện khởi kiện bạn thì cần có căn cứ chứng minh việc bạn nhận tiền là trái quy định pháp luật như nhận hối lộ, chiếm đoạt tài sản của người khác,...vv

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật về, luật thuế và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo. Chúng tôi hy vọng rằng, ý kiến tư vấn của chúng tôi sẽ giúp làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Trên từng vấn đề cụ thể, nếu bạn cần tham khảo thêm ý kiến chuyên môn của chúng tôi, xin hãy liên hệ trực tiếp với chúng tôi theo địa chỉ email Tư vấn pháp luật dân sự miễn phí qua Email  hoặc qua Tổng đài tư vấn: 1900.6162.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn luật dân sự.