Theo như tôi tra cứu trong nghị định 167 thì mức phạt với hành vi vi phạm trên chỉ ở mức từ 2 đến 5 triệu. Tôi thắc mắc thì CB PCCC trả lời rằng, đối với tư nhân thì mức phạt sẽ được tính là (2+5)/2, còn đối với doanh nghiệp thì được tính là 2+5= 7 triệu. Vậy cho tôi hỏi mức phạt như thế nào thì mới đúng ?

Xin cảm ơn luật sư!

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật dân sự của Công ty Luật Minh Khuê

Tư vấn mước phạt vi phạm về phòng cháy và chữa cháy trong thiết kế, lắp đặt, quản lý, sử dụng điện ?

Luật sư tư vấn pháp luật dân sự trực tuyến 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi thắc mắc về cho chúng tôi, với vấn đề của bạn chúng tôi xin được tư vấn như sau:

1. Cơ sở pháp lý

Nghị định số 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy và chữa cháy; phòng, chống, chống bạo lực gia đình

2. Nội dung tư vấn

 Điều 34, Nghị định số 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy và chữa cháy; phòng, chống, chống bạo lực gia đình thìCác vi phạm quy định về phòng cháy và chữa cháy trong thiết kế, lắp đặt, quản lý, sử dụng điện bị xử lý như sau:
“1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với hành vi không có quy định về an toàn phòng cháy và chữa cháy trong sử dụng điện tại cơ sở.
2. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng đối với hành vi sử dụng thiết bị điện không theo đúng chỉ dẫn của nhà chế tạo.
3. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:
a) Không duy trì hoạt động thường xuyên của hệ thống chiếu sáng sự cố;
b) Thay đổi thiết kế hoặc thay đổi kết cấu, thông số chủ yếu của hệ thống điện, thiết bị điện mà không được người hoặc cơ quan có thẩm quyền chấp thuận;
c) Lắp đặt, sử dụng dây dẫn điện, cáp dẫn điện hoặc thiết bị đóng ngắt, bảo vệ hoặc thiết bị tiêu thụ điện không đảm bảo an toàn phòng cháy và chữa cháy;
d) Sử dụng thiết bị điện quá tải so với thiết kế;
đ) Sử dụng thiết bị điện ở những nơi đã có quy định cấm.
4. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối vớ
i một trong những hành vi sau đây:
a) Sử dụng thiết bị điện không bảo đảm yêu cầu phòng cháy, nổ theo quy định trong môi trường nguy hiểm cháy, nổ;
b) Không có nguồn điện dự phòng theo quy định.
5. Phạt tiền từ 15.000.000 đồng đến 25.000.000 đồng đối với hành vi không thiết kế, lắp đặt các hệ thống điện phục vụ yêu cầu phòng cháy, chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ theo quy định.”

Theo như thông tin bạn cung cấp thì Công ty của bạn bị phạt theo quy định tại điểm c, khoản 3 là phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng, theo đó thì công ty bạn đã vi phạm một trong những lỗi được quy định cụ thể từ điểm a đến điểm đ của khoản này.

Tại Điều 4 của nghị đinh này có quy định về mức phạt tiên khi vi phạm như sau:
“1. Mức phạt tiền tối đa trong lĩnh vực phòng, chống bạo lực gia đình đối với cá nhân là 30.000.000 đồng, đối với tổ chức là 60.000.000 đồng; mức phạt tiền tối đa trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội và phòng, chống tệ nạn xã hội đối với cá nhân là 40.000.000 đồng, đối với tổ chức là 80.000.000 đồng; mức phạt tiền tối đa trong lĩnh vực phòng cháy và chữa cháy đối với cá nhân là 50.000.000 đồng, đối với tổ chức là 100.000.000 đồng.
2. Mức phạt tiền quy định tại Chương II Nghị định này là mức phạt được áp dụng đối với hành vi vi phạm hành chính của cá nhân. Đối với tổ chức có cùng hành vi vi phạm, mức phạt tiền gấp 02 (hai) lần mức phạt tiền đối với cá nhân.

Căn cứ quy định trên ta thấy nếu tổ chức vi phạm thì sẽ bị phạt tiền gấp đôi so với cá nhân. Theo đó, đối với trường hợp vi phạm điểm c, khoản 3 Điều 34 thuộc Chương II nghị định này thì cá nhân sẽ chịu phạt từ 2 triệu đến 5 triệu đồng và tổ chức sẽ phải chịu phạt gấp 2 lần cá nhân tức từ 4 triệu đến 10 triệu đồng. Trường hợp của công ty bạn tùy vào mức độ vi phạm mà công ty bạn sẽ phải chịu phạt từ 4 triệu đến 10 triệu đồng.

Như vậy, Công ty bạn bị phạt do hành vi vi phạm điểm c, khoản 3 Điều 34 nghị định, tùy vào mức độ vi phạm thực tế cụ thể và đã phải nộp phạt số tiền là 7 triệu là đúng với quy định của pháp luật.

Trên đây là tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn, hy vọng có thể giúp bạn giải đáp được những vướng mắc của mình. Nếu có bất kỳ thắc mắc nào khác bạn có thể trực tiếp đến văn phòng của công ty chúng tôi ở địa chỉ của Công ty luật Minh Khuê hoặc bạn có thể liên hệ với chúng tôi qua tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến:  1900.6162.

Trân trọng!

Bộ phận tư vấn pháp luật dân sự - Công ty luật MInh Khuê