Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật dân sự của công ty luật Minh Khuê.

Tư vấn mức tri trả của BHYT cho người mua ?

Luật sư tư vấn luật dân sự, bảo hiểm, gọi: 1900.6162

Trả lời:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi đến công ty chúng tôi!

I. Căn cứ pháp lý:

Luật bảo hiểm y tế sửa đổi 2014

II. Nội dung phân tích

Theo điểm a Khoản 1 và khoản 3 điều 22 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi 2014: Mức hưởng bảo hiểm y tế

1. Người tham gia bảo hiểm y tế khi đi khám bệnh, chữa bệnh theo quy định tại các điều 26, 27 và 28 của Luật này thì được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong phạm vi được hưởng với mức hưởng như sau:

a) 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh đối với đối tượng quy định tại các điểm a, d, e, g, h và i khoản 3 Điều 12 của Luật này. Chi phí khám bệnh, chữa bệnh ngoài phạm vi được hưởng bảo hiểm y tế của đối tượng quy định tại điểm a khoản 3 Điều 12 của Luật này được chi trả từ nguồn kinh phí bảo hiểm y tế dành cho khám bệnh, chữa bệnh của nhóm đối tượng này; trường hợp nguồn kinh phí này không đủ thì do ngân sách nhà nước bảo đảm;

3. Trường hợp người có thẻ bảo hiểm y tế tự đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán theo mức hưởng quy định tại khoản 1 Điều này theo tỷ lệ như sau, trừ trường hợp quy định tại khoản 5 Điều này:

a) Tại bệnh viện tuyến trung ương là 40% chi phí điều trị nội trú;

b) Tại bệnh viện tuyến tỉnh là 60% chi phí điều trị nội trú từ ngày Luật này có hiệu lực đến ngày 31 tháng 12 năm 2020; 100% chi phí điều trị nội trú từ ngày 01 tháng 01 năm 2021 trong phạm vi cả nước;

c) Tại bệnh viện tuyến huyện là 70% chi phí khám bệnh, chữa bệnh từ ngày Luật này có hiệu lực đến ngày 31 tháng 12 năm 2015; 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh từ ngày 01 tháng 01 năm 2016.

Đối tượng quy định ở điểm e khoản 3 điều 12 quy định ở trên chính là trẻ em dưới 6 tuổi, thuộc vào trường hợp của bạn. Như vậy, có hai trường hợp xảy ra:

- Nếu bạn chuyển tuyến từ nơi đăng ký bảo hiểm y tế lên Bệnh viện Nhi trung ương là đúng quy định thì theo quy định tại điểm a khoản 1 ở trên, bạn được thanh toán 100% chi phí khám chữa bệnh

- Nếu bạn không thực hiện chuyển tuyến đúng quy định thì trong trường hợp này, bạn chỉ được Quỹ bảo hiểm y tế thanh toán 40 % chi phí điều trị.

Chúng tôi hy vọng rằng, ý kiến tư vấn của chúng tôi sẽ giúp làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Trên từng vấn đề cụ thể, nếu bạn cần tham khảo thêm ý kiến chuyên môn của chúng tôi, xin hãy liên hệ trực tiếp với chúng tôi theo địa chỉ email: Tư vấn pháp luật dân sự miễn phí qua Email hoặc qua Tổng đài tư vấn: 1900.6162.

Trân trọng!.

Bộ phận tư vấn pháp luật dân sự