Năm 2015, ông ngoại em mất. Bà ngoại em có nghe được năm nay mới ban hành luật mới là phải có chữ ký của người con trai nữa thì mới để lại cho đứa cháu ngoại thừa kết quyền sử dụng đất đó. Vậy luật sư cho em hỏi như vậy đúng hay sai? Tờ di chúc mà ông bà ngoại em đã lập có còn hiệu lực hay không? Tại bà ngoại em sợ khi bà mất đi thì người con trai đó sẽ lấy đất mà không cho cháu ngoại ở.

Em xin cảm ơn!

Người gửi: ngocdung

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật về thừa kế của Công ty luật Minh Khuê,

>>  Luật sư tư vấn pháp luật dân sự về thừa kế, gọi: 1900 6162

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty chúng tôi. Về vấn đề của bạn, chúng tôi xin trả lời như sau:

1. Cớ sở pháp lý

Bộ luật dân sự năm 2005

2. Phân tích nội dung

Điều 646 BLDS năm 2005 quy định: 

"Điều 646. Di chúc  

Di chúc là sự thể hiện ý chí của cá nhân nhằm chuyển tài sản của mình cho người khác sau khi chết." 

Như vậy, việc ông bà ngoại của bạn lập di chúc để lại quyền sử dụng đất là tài sản của mình cho đứa cháu ngoại là hoàn toàn hợp pháp và không cần có sự đồng ý của người con trai.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Rất cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.

Trân trọng ./.

Bộ phận tư vấn luật dân sự - Công ty Luật Minh Khuê