Em được biết làm chứng minh thư phải về quê ( nơi có hộ khẩu) mới được làm . Nhưng do công việc của em không thể về quê được. Cho em hỏi luật Việt Nam có được làm lại chứng minh thư mà không cần về quê không? Nếu có thì cần những giấy tờ gì ?

Em nghe bạn em nói chỉ cần ra công an phường nơi mình đang tạm trú, xin lăn dấu vân tay có xác nhận của công an phường rồi gởi về quê Thanh Hóa để gia đình ra làm dùm là được

Hoặc xin giấy của CA Huyện tỉnh gia xác nhận gởi vào HCM xin làm tại nơi hiện tại đang tạm trú .

 Em xin chân thành cảm ơn và rất mong sự phản hồi từ các Quý Luật sư Công ty tư vấn Luật Minh Khuê

Em rất mong nhận được lời tư vấn vào địa chỉ email này.

Kính thư.

Người gửi: NA Tùng

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn luật dân sự của Công ty Luật Minh Khuê. 

Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại gọi:  1900 6162

Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại gọi:  1900 6162

Trả lời:

Công ty Luật Minh Khuê đã nhận được câu hỏi của bạn. Cảm ơn bạn đã quan tâm và gửi câu hỏi đến công ty. Về vấn đề của bạn công ty xin giải đáp như sau:

Căn cứ pháp lý:

- Nghị định 05/1999/NĐ-CP ngày 03/02/1999 về chứng minh nhân dân

- Thông tư 04/1999/TT-BCA-C13 ngày 29/04/1999 hướng dẫn một số quy định của nghị định 05/1999/NĐ-CP

- Nghị Định 170/2007/NĐ-CP sửa đổi, bổ sung một số điều của nghị định 05/1999/NĐ-CP

Nội dung phân tích:

Căn cứ quy định tại khoản 2 Điều 5 Nghị định 05/1999/NĐ-CP " 2.Trường hợp bị mất Chứng minh nhân dân thì phải làm thủ tục cấp lại" . Trường hợp này bạn cần làm thủ tục cấp lại chứng minh nhân dân như sau:

Căn cứ quy định tại điểm b, khoản 1 Điều 6 Nghị định này:

" Đổi, cấp lại Chứng minh nhân dân theo Điều 5 Nghị định này.

Đơn trình bày rõ lý do xin đổi chứng minh hoặc cấp lại có xác nhận của công an phường,xã, thị trấn nơi đăng ký hộ khẩu thường trú.( được sửa đổi, bổ sung bởi khoản 2 điều 1 nghị định 170/2007/NĐ-CP:

2. Sửa đổi gạch đầu dòng thứ nhất điểm b khoản 1 Điều 6 như sau:

“- Đơn trình bày nêu rõ lý do xin đổi, cấp lại chứng minh nhân dân. Trường hợp cấp lại thì đơn phải có xác nhận của công an phường, xã, thị trấn nơi thường trú.”.)

Xuất trình quyết định thay đổi họ, tên, chữ đệm, ngày, tháng, năm sinh;

Chụp ảnh;

In vân tay hai ngón trỏ;

Khai tờ khai xin cấp Chứng minh nhân dân;

Nộp lại Chứng minh nhân dân đã hết hạn sử dụng, hư hỏng hoặc có thay đổi nội dungtheo quy định tại các điểm c, d, e Điều 5 Nghị định này."

Căn cứ quy định tại điểm c, mục 2, phần II Thông tư 04/1999/TT-BCA thì: 

" c)Thủ tục đổi, cấp lại chứng minh nhân dân:

Đơn trình bày rõ lý do đổi chứng minh nhân dân hoặc cấp lại, có xác nhận của Công an phường, xã, thị trấn nơi đăng ký hộ khẩu thường trú, ảnh dán vào đơn và đóng dấu giáp lai.

Xuất trình hộ khẩu thường trú (sổ hộ khẩu gia đình hoặc giấy chứng nhận nhân khẩu tập thể). Ở những địa phương chưa cấp hal loại sổ hộ khẩu trên, Công an nơi làm thủ tục cấp chứng minh nhân dân căn cứ vào sổ đăng ký hộ khẩu, chứng nhận đăng ký hộ khẩu thường trú của Công an xã,phường, thị trấn;"

Căn cứ quy định tại mục 5 thông tư này về  Nơi làm thủ tục cấp chứng minh nhân dân thì:

" a)Công dân thuộc diện được cấp chứng minh nhân dân hiện đăng ký hộ khẩu thường trú thuộc địa phương nào do công an cấp huyện nơi đó làm thủ tục cấp chứng minh nhân dân."

Như vậy, ban phải thực hiện thủ tục cấp lại chứng minh nhân dân tại nơi bạn đăng ký hộ khẩu thường trú là công an huyện Tĩnh gia - Thanh Hóa.

Trên đây là thư tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn, xin đảm bảo tất cả những thông tin tư vấn hoàn toàn đúng theo tinh thần pháp luật. Chúng tôi rất mong nhận được hồi âm của bạn về vấn đề này và luôn sẵn sàng trao đổi những thông tin cần thiết. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty tư vấn của chúng tôi.

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT 

----------------------------------

THAM KHẢO DỊCH VỤ TƯ VẤN LIÊN QUAN:

1. Tư vấn pháp luật lao động;

3.Tư vấn pháp luật lĩnh vực dân sự;

4. Tư vấn luật hành chính Việt Nam;

2. Luật sư riêng cho doanh nghiệp;

5. Dịch vụ luật sư tư vấn giải quyết tranh chấp tại tòa án.

6. Luật sư tư vấn giải quyết tranh chấp hôn nhân gia đình;