Vì quầy thuốc đó đã đủ giấy chứng nhận đạt tiêu chuẩn GPP nhưng em muốn chuyển địa điểm kinh doanh thì phải làm những giấy tờ gì ạ và nó khác với em mở quầy thuốc mới như thế nào ạ ? Nếu em mở quầy thuốc mới thì nó có bất lợi trong khoản giấy tờ gì hơn với mua lại tiệm thuốc từ một người cùng địa phương ạ ?

Em xin chân thành cảm ơn!

Người gửi: T.T.

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật dân sự của Công ty luật Minh Khuê,

Tư vấn thủ tục thành lập

Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại gọi:    1900 6162

 

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho Luật Minh Khuê. Đối với câu hỏi của bạn, chúng tôi xin hỗ trợ trả lời như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

- Luật dược năm 2005

- Nghị định số 79/2006/ND-CP quy định chi tiết một số điều luật dược

- Bộ luật dân sự 2005

2. Nội dung tư vấn:

Thứ nhất, Bạn muốn mua lại quầy thuốc và thực hiện chuyển địa điểm kinh doanh thì bạn phải thực hiện: 

+ Hợp đồng mua bán quyền tài sản ( Quầy thuốc ) căn cứ khoản 1 điều 449 Bộ luật dân sự :

Điều 449. Mua bán quyền tài sản

1. Trong trường hợp mua bán quyền tài sản thì bên bán phải chuyển giấy tờ và làm thủ tục chuyển quyền sở hữu cho bên mua, còn bên mua phải trả tiền cho bên bán.​

+ Vì kinh doanh thuốc là ngành nghề kinh doanh có điều kiện nên căn cứ vào Khoản 2, Khoản 3 Điều 11 và khoản 1 điều 25 Luật Dược số 34/2005/QH11: Quy định về điều kiện cấp giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh thuốc,  Điều kiện chuyên môn của chủ cơ sở bán lẻ thuốc, người bán lẻ thuốc

2. Cơ sở kinh doanh thuốc được cấp Giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh thuốc phải có đủ các điều kiện sau đây:

a) Cơ sở vật chất, kỹ thuật và nhân sự có trình độ chuyên môn cần thiết cho từng hình thức kinh doanh thuốc;

b) Người quản lý chuyên môn về dược đã được cấp Chứng chỉ hành nghề dược phù hợp với hình thức kinh doanh.

Điều 25. Điều kiện chuyên môn của chủ cơ sở bán lẻ thuốc, người bán lẻ thuốc

1. Điều kiện chuyên môn của chủ cơ sở bán lẻ thuốc được quy định như sau:

a) Nhà thuốc phải do dược sĩ có trình độ đại học đứng tên chủ cơ sở;

b) Quầy thuốc phải do dược sĩ có trình độ từ trung học trở lên đứng tên chủ cơ sở;

c) Đại lý bán thuốc của doanh nghiệp phải do người có trình độ chuyên môn từ dược tá trở lên đứng tên chủ cơ sở;

 Như vậy khi thực hiện chuyển quyền sở hữu và bạn muốn đứng tên làm chủ cơ sở thì bạn phải có chứng chỉ hành nghề dược sĩ trình độ đại học.    

+ Việc bạn muốn chuyển địa điểm kinh doanh căn cứ theo Điều 12 Luật Dược số 34/2005/QH1: Quy định về  giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh thuốc

1. Giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh thuốc phải ghi rõ tên, địa điểm, người quản lý chuyên môn, hình thức kinh doanh, phạm vi kinh doanh của cơ sở kinh doanh và thời hạn có hiệu lực của Giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh.

2. Cơ sở kinh doanh thuốc chỉ được hoạt động đúng địa điểm đã đăng ký và phạm vi kinh doanh đã ghi trong Giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh thuốc; trường hợp mở rộng phạm vi kinh doanh hoặc thay đổi địa điểm kinh doanh thì phải làm thủ tục bổ sung hoặc đổi Giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh.

Bạn muốn chuyển địa điểm kinh doanh thì phải làm thủ tục đổi Giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh ghi rõ tên, địa điểm, người quản lý chuyên môn, hình thức kinh doanh, phạm vi kinh doanh của cơ sở kinh doanh và thời hạn có hiệu lực của Giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh

Thứ hai, Bạn muốn làm thủ tục mở quầy thuốc mới, bạn tham khảo tại đây

Trên đây là thư tư vấn của chúng tôi. 

Chúng tôi hy vọng rằng, ý kiến tư vấn của chúng tôi sẽ giúp làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Trên từng vấn đề cụ thể, nếu bạn cần tham khảo thêm ý kiến chuyên môn của chúng tôi, xin hãy liên hệ trực tiếp với chúng tôi theo địa chỉ email Tư vấn pháp luật dân sự miễn phí qua Email hoặc qua  1900 6162

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn luật dân sự - Công ty luật Minh Khuê