Vậy tôi có thể mang giấy đó cùng bên bán làm thủ tục qua công chứng mà em tôi không phải ra nữa có được không? hay phải làm giấy ủy quyền?

Trân trọng xin cảm ơn!

Người hỏi: NN Quế

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật  của công ty Luật Minh Khuê.

Tổng đài luật sư trực tuyến gọi: 1900.1940.

Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại gọi:  1900.1940

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty chúng tôi, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

Cơ sở pháp lý:

Bộ luật dân sự 2005

Nội dung phân tích:

Trường hợp em trai bạn mua xe ô tô, đây được coi là một giao dịch dân sự. Để giao dịch dân sự này có hiệu lực pháp luật, phải thỏa mãn các điều kiện quy định tại Điều 122 

Điều 122. Điều kiện có hiệu lực của giao dịch dân sự

1. Giao dịch dân sự có hiệu lực khi có đủ các điều kiện sau đây:

a) Người tham gia giao dịch có năng lực hành vi dân sự;

b) Mục đích và nội dung của giao dịch không vi phạm điều cấm của pháp luật, không trái đạo đức xã hội;

c) Người tham gia giao dịch hoàn toàn tự nguyện.

2. Hình thức giao dịch dân sự là điều kiện có hiệu lực của giao dịch trong trường hợp pháp luật có quy định

Để đảm bảo điều kiện về chủ thể tham gia giao dịch dân sự, em trai bạn cần ủy quyền cho bạn xác lập, thực hiện việc mua bán xe ô tô theo quy định tại Điều 143

Điểu 143. Người đại diện theo ủy quyền

1. Cá nhân, người đại diện theo pháp luật của pháp nhân có thể ủy quyền cho người khác xác lập, thực hiện giao dịch dân sự.

2. Người từ đủ mười lăm tuổi đến chưa đủ mười tám tuổi có thể là người đại diện theo ủy quyền, trừ trường hợp pháp luật quy định giao dịch dân sự phải do người từ đủ mười tám tuổi trở lên xác lập, thực hiện.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ.