Trả lời:

Chào bạn,cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật Cư trú số 81/2006/QH11

Luật Cư trú sửa đổi bổ sung năm 2013 số 36/2013/QH13

Thông tư 35/2014/TT-BCA Quy định chi tiết thi hành Luật cư trú

2. Luật sư tư vấn:

Tách nhập hộ khẩu Chào luật sư! Do gia đình thường có bất đồng, nay em muốn được tách hộ khẩu sang nhà bác ruột để ở luôn. Cha mẹ cũng đồng ý tách em ra và bác em cũng đồng ý cưu mang em. Em xin hỏi luật sư là có được không,và phải làm thủ tục gì ạ? Em cám ơn luật sư nhiều!

Khoản 2 Điều 20 Luật Cư trú quy định như sau:

"2. Được người có sổ hộ khẩu đồng ý cho nhập vào sổ hộ khẩu của mình nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây: 

a) Vợ về ở với chồng; chồng về ở với vợ; con về ở với cha, mẹ; cha, mẹ về ở với con; 

b) Người hết tuổi lao động, nghỉ hưu, nghỉ mất sức, nghỉ thôi việc về ở với anh, chị, em ruột; 

c) Người khuyết tật, mất khả năng lao động, người bị bệnh tâm thần hoặc bệnh khác làm mất khả năng nhận thức, khả năng điều khiển hành vi về ở với anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ; 

d) Người chưa thành niên không còn cha, mẹ hoặc còn cha, mẹ nhưng cha, mẹ không có khả năng nuôi dưỡng về ở với ông, bà nội, ngoại, anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ; 

đ) Người thành niên độc thân về ở với ông, bà nội, ngoại, anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột; 

e) Ông bà nội, ngoại về ở với cháu ruột; " 

Như vậy, nếu bạn có nhu cầu muốn nhập hộ khẩu sang nhà bác ruột thì bạn phải đáp ứng được một trong các điều kiện trên.

Chào Luật sư ! Tôi đang gặp khó khăn về việc nhập hộ khẩu về một huyện của Tp.HCM , rất mong Luật sư giải đáp giúp trường hợp của tôi . Tôi là một tu sĩ , có hộ khẩu tại tỉnh với gia đình . Nay tôi cần lên Thành phố để tiếp tục việc tu học , tôi được một cư sĩ làm giấy ủy quyền toàn bộ cho tôi được sử dụng căn nhà và giấy ủy quyền cho mượn nhà để nhập hộ khẩu , tôi đã có hộ khẩu KT3 tại căn nhà này hơn một năm . Tôi đã nhiều lần làm hồ sơ xin nhập hộ khẩu về căn nhà này nhưng ko được sự chấp thuận của địa phương . Tôi rất mong Luật sư hường dẫn giúp tôi , rất cám ơn Luật sư . Kính chúc sức khỏe Luật sư

Điều 20 Luật Cư trú quy định như sau:

"Điều 20. Điều kiện đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương 

Công dân thuộc một trong những trường hợp sau đây thì được đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương: 

1. Có chỗ ở hợp pháp, trường hợp đăng ký thường trú vào huyện, thị xã thuộc thành phố trực thuộc trung ương thì phải có thời gian tạm trú tại thành phố đó từ một năm trở lên, trường hợp đăng ký thường trú vào quận thuộc thành phố trực thuộc trung ương thì phải có thời gian tạm trú tại thành phố đó từ hai năm trở lên; 

2. Được người có sổ hộ khẩu đồng ý cho nhập vào sổ hộ khẩu của mình nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây: 

a) Vợ về ở với chồng; chồng về ở với vợ; con về ở với cha, mẹ; cha, mẹ về ở với con; 

b) Người hết tuổi lao động, nghỉ hưu, nghỉ mất sức, nghỉ thôi việc về ở với anh, chị, em ruột; 

c) Người khuyết tật, mất khả năng lao động, người bị bệnh tâm thần hoặc bệnh khác làm mất khả năng nhận thức, khả năng điều khiển hành vi về ở với anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ; 

d) Người chưa thành niên không còn cha, mẹ hoặc còn cha, mẹ nhưng cha, mẹ không có khả năng nuôi dưỡng về ở với ông, bà nội, ngoại, anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ; 

đ) Người thành niên độc thân về ở với ông, bà nội, ngoại, anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột; 

e) Ông bà nội, ngoại về ở với cháu ruột; 

3. Được điều động, tuyển dụng đến làm việc tại cơ quan, tổ chức hưởng lương từ ngân sách nhà nước hoặc theo chế độ hợp đồng không xác định thời hạn và có chỗ ở hợp pháp; 

4. Trước đây đã đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương, nay trở về thành phố đó sinh sống tại chỗ ở hợp pháp của mình; 

5. Trường hợp quy định tại các khoản 1, 3 và 4 Điều này đăng ký thường trú vào chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ của cá nhân, tổ chức thì phải có đủ các điều kiện sau đây: 

a) Bảo đảm điều kiện về diện tích bình quân theo quy định của Hội đồng nhân dân thành phố; 

b) Có xác nhận của Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn về điều kiện diện tích bình quân; 

c) Được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý bằng văn bản; 

6. Việc đăng ký thường trú vào nội thành thành phố Hà Nội thực hiện theo quy định tại khoản 4 Điều 19 của Luật Thủ đô.”

Như vậy, để được nhập hộ khẩu vào huyện của Thành phố Hồ Chí Minh thì bạn phảiđáp ứng được các điều kiện sau:

- Có chỗ ở hợp pháp

- Tạm trú tại Thành phố hồ Chí MInh 1 năm 

- Bảo đảm điều kiện về diện tích bình quân theo quy định của Hội đồng nhân dân thành phố; 

- Có xác nhận của Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn về điều kiện diện tích bình quân; 

- Được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý bằng văn bản; 

Do đó, nếu bạn đã đáp ứng được các điều kiện đăng ký hộ khẩu thường trú trên rồi mà cơ quan có thẩm quyền vẫn không thực hiện thủ tục đăng ký thường trú cho bạn thì bạn nên yêu cầu hộ trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.

A/c cho em hỏi với ạ ! Em đã cắt hộ khẩu ngoài quê năm 2015, do 1 số vấn đề mà em không nhập hộ khẩu và nhà chú ruột em được,giờ em mới nhập hộ khẩu được thì giấy tờ cắt hộ khẩu năm 2015 có dùng được nữa không ạ, hay phải về làm lại, vì em giờ không về quê được ạ !

 Hiện tại theo quy định của luật hiện hành như: Luật Cư trú năm 2006 sửa đổi, bổ sung năm 2013; Thông tư 35/2014/TT-BCA,... thì chưa có quy định về thời hạn của giấy chuyển khẩu. Do đó, trong trường hợp này, bạn hoàn toàn có quyền sử dụng giấy chuyển khẩu này để làm thủ tục đăng ký thường trú.

tôi nhập hộ khẩu vào nhà chồng năm 2014, hiện tại tôi muốn tách riêng sổ hộ khẩu của tôi với con ra riêng một sổ hộ khẩu có được không?

Khoản 1 Điều 27 Luật Cư trú quy định như sau:

"Điều 27. Tách sổ hộ khẩu

1. Trường hợp có cùng một chỗ ở hợp pháp được tách sổ hộ khẩu bao gồm:

a) Người có năng lực hành vi dân sự đầy đủ và có nhu cầu tách sổ hộ khẩu;

b) Người đã nhập vào sổ hộ khẩu quy định tại khoản 3 Điều 25 và khoản 2 Điều 26 của Luật này mà được chủ hộ đồng ý cho tách sổ hộ khẩu bằng văn bản."

Như vậy, nếu bạn và con bạn muốn tách khẩu thì phải đáp ứng được một trong các điều kiện trên.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc liên hệ văn phòng  để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật Dân sự - Công ty luật Minh Khuê