Nhưng tôi lại bị tịch thu phương tiện là như thế nào ạ ? Mong luật sư giải đáp các thắc trên của tôi nhanh nhất có thể.

Tôi xin chân thành cảm ơn!

Người gửi: Quốc Minh

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê

Tư vấn về luật giao thông đương bộ

Luật sư tư vấn chuyên mục hỏi đáp pháp luật gọi: 1900 6162

Trả lời:

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty Luật Minh Khuê. Về vấn đề của bạn, chúng tôi xin được giải đáp như sau:

1. Căn cứ pháp lý:

Nghị định số 171/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt

2. Nội dung phân tích:

Điểm e Khoản 6 Điều 6 Nghị định số 171/2013/NĐ-CP quy định:

Người điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,4 miligam/1 lít khí thở thì bị phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng. 

Ngoài ra, người điều khiển xe máy có hành vi trên còn bị bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe 02 tháng. (Điểm c Khoản 10 Điều 6 Nghị định số 171/2013/NĐ-CP)

Vì vậy, nếu bạn điều khiển xe máy mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 0,4 miligam/1 lít khí thở mà công an lại tịch thu phương tiện là trái với quy định của pháp luật.

Trên đây là thư tư vấn của chúng tôi gửi đến bạn.

Chúng tôi hy vọng rằng, ý kiến tư vấn của chúng tôi sẽ giúp làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Trên từng vấn đề cụ thể, nếu bạn cần tham khảo thêm ý kiến chuyên môn của chúng tôi, xin hãy liên hệ trực tiếp với chúng tôi theo địa chỉ email  Tư vấn pháp luật dân sự miễn phí qua Email hoặc qua Tổng đài tư vấn: 1900 6162.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật dân sự - Công ty luật Minh Khuê