Em có hỏi một số người thì được cho biết là phải đi nghĩa vụ, sau đó xin tiếp tục công tác lâu dài trong quân đội hoặc là phải thi đại học như học sinh lớp 12 để học ở các trường Đại học trong quân đội. Em không biết các thông tin này như thế nào?

Mong Quý Công ty có thể tư vấn giúp em để em được hiểu rõ hơn. Sau khi tốt nghiệp xong em có thể nhập ngũ học sĩ quan ạ. Em xin chân thành cảm ơn Quý Công ty đã quan tâm. 

Người gửi: Phan Anh
Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê.

tuyển sinh

Luật sư tư vấn quy chế tuyển sinh trong quân đội, gọi:  1900.1940

 

Trả lời:

Chào bạn, câu hỏi của bạn Luật Minh Khuê xin trả lời như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Nghị định 18/2007/NĐ-CP quy định về quân nhân chuyên nghiệp trong quân đội nhân dân Việt Nam

2. Nội dung trả lời:

Bạn có nguyện vọng sau khi tốt nghiệp Đại học xong  muốn học sĩ quan quân đội nhân dân Việt Nam và phục vụ lâu dài trong quân đội. Nguyện vọng của bạn có thể được thực hiện mà bạn không cần phải đi nghĩa vụ quân sự sau khi tốt nghiệp đại học hay thi vào các trường quân đội như học sinh lớp 12 khác. Do bạn đã học qua đai học kinh tế TP. Hồ Chí Minh nên bạn là người đã có trình độ chuyên môn kỹ thuật hệ cử nhân đại học nên theo quy định tại điểm d khoản 1 Điều 6 nghị định 18/2007/NĐ-CP thì bạn đã có đủ điều kiện để xét tuyển vào hệ quân nhân chuyên nghiệp trong quân đội:

Điều 6. Đối tượng và điều kiện xét chuyển sang phục vụ theo chế độ quân nhân chuyên nghiệp

1. Đối tượng xét chuyển sang phục vụ theo chế độ quân nhân chuyên nghiệp:

a) Hạ sĩ quan, binh sĩ hết hạn phục vụ tại ngũ;

b) Công nhân, viên chức quốc phòng;

c) Sĩ quan Quân đội nhân dân Việt Nam;

d) Công dân có trình độ chuyên môn, kỹ thuật ngoài độ tuổi nhập ngũ quy định tại Điều 12 của Luật Nghĩa vụ quân sự.

2. Điều kiện xét chuyển sang phục vụ theo chế độ quân nhân chuyên nghiệp:

a) Khi Quân đội nhân dân Việt Nam có nhu cầu;

b) Hạ sĩ quan, binh sĩ hết hạn phục vụ tại ngũ có trình độ chuyên môn, kỹ thuật và tự nguyện;

c) Công nhân, viên chức quốc phòng có trình độ chuyên môn, kỹ thuật, được huấn luyện quân sự theo quy định của Bộ Quốc phòng và tự nguyện;

d) Sĩ quan Quân đội nhân dân Việt Nam khi chức vụ đang đảm nhiệm không còn nhu cầu bố trí sĩ quan;

đ) Công dân có trình độ chuyên môn, kỹ thuật ngoài độ tuổi nhập ngũ quy định tại Điều 12 của Luật Nghĩa vụ quân sự, được động viên vào Quân đội.

3. Bộ trưởng Bộ Quốc phòng quy định việc xét chuyển chế độ, đăng ký phục vụ tại ngũ, phong, phiên quân hàm, giáng cấp quân hàm, tước quân hàm đối với quân nhân chuyên nghiệp; chủ trì phối hợp với Bộ Nội vụ, Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện việc xếp lương, nâng lương và chế độ phụ cấp đặc thù cho quân nhân chuyên nghiệp

Như vậy, do bạn đã có trình độ chuyên môn kỹ thuật nhất định vì đã qua đào tạo đại học nên bạn có thể phục vụ lâu dài trong quân ngũ theo hình thức xét tuyển hệ quân nhân chuyên nghiệp theo quy định trên đây mà không cần phải đi nghĩa vụ quân sự hay thi tuyển sinh vào các trường đại học quân đội như học sinh lớp 12 nữa.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật dân sự - Công ty luật Minh KHuê