Khi em tôi làm sổ bìa đỏ có đúng luật thừa kế không? đề nghị luật sư tư vấn cho tôi và mẹ tôi biết./.

Tôi xin cám ơn!

Người gửi: vuhoa

>> Luật sư tư vấn luật Đất đai qua điện thoại gọi số:  1900 6162

 

Trả lời

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về công ty chúng tôi! Vấn đề của bạn tôi xin được trả lời như sau:

Theo thông tin bạn cho biết thì bạn chỉ đóng góp tài sản vào việc xây nhà không có đóng góp vào việc mua đất nên mảnh đất không phải là tài sản chung của bạn và bố mẹ bạn do đó khi bố bạn thực hiện việc định đoạt đối với mảnh đất không cần hỏi ý kiến của bạn. Tuy nhiên mảnh đất này là tài sản chung của bố mẹ bạn nên việc định đoạt mảnh đất đó phải được thực hiện theo quy định của luật hôn nhân và gia đình năm 2014

Điều 35. Chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung

1. Việc chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung do vợ chồng thỏa thuận.

2. Việc định đoạt tài sản chung phải có sự thỏa thuận bằng văn bản của vợ chồng trong những trường hợp sau đây:

a) Bất động sản;

b) Động sản mà theo quy định của pháp luật phải đăng ký quyền sở hữu;

c) Tài sản đang là nguồn tạo ra thu nhập chủ yếu của gia đình.

Theo đó, nếu bố bạn muốn để lại thừa kế mảnh đất cho em bạn thì phải thỏa thuận với mẹ bạn và được mẹ bạn đồng ý. Việc bố bạn không cho mẹ bạn biêt là trái quy định của pháp luật và em bạn không thể làm sổ đỏ.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật dân sự