Em nói rằng "theo khoản 4 điều 48 nghị định 171/NĐ-CP CSCĐ có 18 quyền và không được bắt lỗi thay đổi kết cấu xe". Mấy anh ấy bảo đó là luật 2013 và đã được sửa đổi năm 2014 rồi, thế là mấy anh tự động cho xe em về chốt (cách chỗ dừng xe của em 2km và rất vắng vẻ). Về đến chốt đôi co 2, 3 câu em đành phải giải quyết nhanh vì thái độ ăn thịt người của mấy anh CSCĐ Hải Phòng.

Xin luật sư trả lời giúp em về việc CSCĐ có được quyền bắt lỗi thay đổi kết cấu xe hay không? Em muốn biết câu trả lời từ công ty thì theo dõi trên trang chủ hay sẽ gửi về mail ?

Em xin chân thành cảm ơn!

Người gửi: Đ.X.B

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật dân sự của Công ty luật Minh Khuê,

Tư vấn thủ tục thành lập

Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại gọi:  - 1900 6162

Trả lời:

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến công ty Luật Minh Khuê! Với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

Cơ sở pháp lý:

Nghị định 171/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt   

Nghị định số 107/2014/NĐ-CP của Chính phủ : Sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 171/2013/NĐ-CP ngày 13 tháng 11 năm 2013 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt  

Nội dung phân tích:

Khoản 4 Điều 68 Nghị định 171/2013/NĐ-CP quy định thẩm quyền của CSCĐ như sau:

Điều 68: Thẩm quyền phân cấp xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt

...
4. Cảnh sát trật tự, Cảnh sát phản ứng nhanh, Cảnh sát cơ động, Cảnh sát quản lý hành chính về trật tự xã hội trong phạm vi chức năng, nhiệm vụ được giao có liên quan đến trật tự an toàn giao thông đường bộ, đường sắt có thẩm quyền xử phạt đối với các hành vi vi phạm quy định tại các điểm, khoản, điều của Nghị định này như sau:
a) Điểm đ, Điểm i Khoản 1; Điểm g, Điểm h Khoản 2; Điểm b, Điểm d, Điểm đ, Điểm e Khoản 3; Điểm a, Điểm b, Điểm d, Điểm đ, Điểm e, Điểm h Khoản 4; Điểm b Khoản 5; Điểm b, Điểm d Khoản 7; Khoản 8; Khoản 9; Khoản 10 Điều 5;
b) Điểm e Khoản 2; Điểm a, Điểm đ, Điểm e, Điểm h, Điểm i, Điểm k, Điểm l, Điểm o Khoản 3; Điểm b, Điểm c, Điểm đ, Điểm e, Điểm g, Điểm i, Điểm k, Điểm m Khoản 4; Điểm b, Điểm d, Điểm đ Khoản 5; Điểm a, Điểm b, Điểm e Khoản 6; Khoản 7; Khoản 8; Khoản 9 Điều 6;
c) Điểm b, Điểm d, Điểm đ, Điểm e, Điểm h, Điểm i Khoản 2; Điểm b, Điểm d, Điểm đ Khoản 3; Điểm d, Điểm e, Điểm g Khoản 4; Điểm b, Điểm c Khoản 5; Điểm a Khoản 6; Khoản 7; Khoản 8 Điều 7;
d) Điểm c, Điểm e, Điểm g Khoản 1; Khoản 2; Khoản 3; Khoản 4 Điều 8;
đ) Điều 9, Điều 10, Điều 11, Điều 12;
e) Khoản 1, Khoản 2, Khoản 4, Khoản 5 Điều 15;
g) Điều 18, Điều 20;
h) Điểm b Khoản 3; Điểm a, Điểm b, Điểm c, Điểm đ, Điểm e Khoản 5; Điểm a, Điểm b, Điểm c Khoản 6 Điều 23;
i) Điều 26, Điều 29;
k) Khoản 4, Khoản 5 Điều 31; Điều 32, Điều 34;
l) Điều 46, Điều 48, Điều 49, Điều 50, Điều 51, Điều 66, Điều 67.

Về hành vi thay đổi kết cấu xe: Hành vi thay đổi kết cấu xe được quy định tại Điểm đ Khoản 3 Điều 16, Điểm a Khoản 1; Điểm b Khoản 2, Điểm c Khoản 3, Điểm a Khoản 7 Điều 30 Nghị định 171/2013/NĐ-CP (đã được sửa đổi, bổ sung tại Khoản 1, Khoản 8 Điều 1 Nghị định 107/2014/NĐ-CP). Những Khoản này không thuộc quy định tại Khoản 4 Điều 68 nêu trên. Do đó, CSCĐ không có thẩm quyền xử phạt hành vi thay đổi kết cấu xe. Hành vi xử phạt của các CSCĐ Hải Phòng như vậy là sai so với quy định pháp luật.

Câu trả lời của công ty chúng tôi sẽ được gửi vào địa chỉ email của bạn sau khi cập nhật xong câu trả lời.

Trên đây là thư tư vấn của chúng tôi gửi đến bạn. Chúng tôi hy vọng rằng, ý kiến tư vấn của chúng tôi sẽ giúp làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Trên từng vấn đề cụ thể, nếu bạn cần tham khảo thêm ý kiến chuyên môn của chúng tôi, xin hãy liên hệ trực tiếp với chúng tôi theo địa chỉ email Tư vấn pháp luật dân sự miễn phí qua Email hoặc qua Tổng đài tư vấn: 1900 6162.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn! Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty Luật Minh Khuê!

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ.