Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật dân sự của Công ty luật Minh Khuê,

Tư vấn về việc để xe lòng đường bị cảnh sát trật tự mang về phường ?

Luật sư tư vấn pháp luật dân sự gọi: 1900 6162

Trả lời :

Chào bạn! Cám ơn bạn đã quan tâm và gửi câu hỏi đến thư mục tư vấn của công ty chúng tôi, chúc bạn sức khỏe. Vấn đề của bạn được giải đáp như sau:

1. Cơ sở pháp luật:

Luật giao thông đường bộ 2008

Nghị định 171/2013 /NĐ-CP : Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt.

2.  Nội dung Phân tích:

Điều 6 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định:

"Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ 

3. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Dừng xe, đỗ xe trên phần đường xe chạy ở đoạn đường ngoài đô thị nơi có lề đường;

đ) Dừng xe, đỗ xe ở lòng đường đô thị gây cản trở giao thông; tụ tập từ 03 (ba) xe trở lên ở lòng đường, trên cầu, trong hầm đường bộ; đỗ, để xe ở lòng đường đô thị, hè phố trái quy định của pháp luật;

h) Dừng xe, đỗ xe trên đường xe điện, điểm dừng đón trả khách của xe buýt, trên cầu, nơi đường bộ giao nhau, trên phần đường dành cho người đi bộ qua đường; dừng xe nơi có biển “Cấm dừng xe và đỗ xe”; đỗ xe tại nơi có biển “Cấm đỗ xe” hoặc biển “Cấm dừng xe và đỗ xe”; không tuân thủ các quy định về dừng xe, đỗ xe tại nơi đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt; dừng xe, đỗ xe trong phạm vi an toàn của đường sắt, trừ hành vi vi phạm quy định tại Điểm b Khoản 2, Điểm b Khoản 3 Điều 48 Nghị định này""

Tại Khoản 4, Điều 68 của Nghị định số 171/2013/NĐ-CP đã quy định Cảnh sát trật tự, Cảnh sát phản ứng nhanh, Cảnh sát cơ động, Cảnh sát quản lý hành chính về trật tự xã hội trong phạm vi chức năng, nhiệm vụ được giao có liên quan đến trật tự an toàn giao thông đường bộ, đường sắt có thẩm quyền xử phạt đối với một số hành vi vi phạm như:

- Dừng xe, đỗ xe trên phần đường xe chạy ở đoạn đường ngoài đô thị nơi có lề đường;

- Dừng xe, đỗ xe ở lòng đường đô thị gây cản trở giao thông; tụ tập từ 03 (ba) xe trở lên ở lòng đường, trên cầu, trong hầm đường bộ; đỗ, để xe ở lòng đường đô thị, hè phố trái quy định của pháp luật;

- Dừng xe, đỗ xe trên đường xe điện, điểm dừng đón trả khách của xe buýt, trên cầu, nơi đường bộ giao nhau, trên phần đường dành cho người đi bộ qua đường; dừng xe nơi có biển “Cấm dừng xe và đỗ xe”; đỗ xe tại nơi có biển “Cấm đỗ xe” hoặc biển “Cấm dừng xe và đỗ xe”; không tuân thủ các quy định về dừng xe, đỗ xe tại nơi đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt; dừng xe, đỗ xe trong phạm vi an toàn của đường sắt…

Như vậy, việc bạn đi mua đồ và đỗ xe dưới lòng đường thì bạn nên xem xét lại việc bạn đỗ xe như vậy đã đúng theo quy định chưa, nếu hành vi ấy được coi là gây cản trở giao thông, hay không tuân thủ các quy tắc về dừng xe, đỗ xe thì cảnh sát tuần tra kiểm tra và lập biên bản xử phạt về lỗi đỗ xe dưới lòng đường là hoàn toàn đúng với quy định của pháp luật. Cụ thể, với vi phạm này, theo Khoản 3, Điều 6 của Nghị định số 171/2013/NĐ-CP, bạn sẽ bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng. Còn việc cảnh sát trật tư thu giữ xe của bạn mà chưa lập biên bản là trái quy định pháp luật.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn luật giao thông - Công ty luật Minh KHuê