Người gửi: P.T.H

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật dân sự của công ty luật Minh Khuê.

Tư vấn về việc học sinh lớp 12 chưa thi tốt nghiệp mà phải đi khám sơ tuyển ?

Luất sư tư vấn luật dân sự gọi: 1900 6162

Trả lời:

Kính chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của chúng tôi.Chúng tôi xin trả lời thắc mắc của bạn như sau:

Cơ sở pháp lý:

- Luật nghĩa vụ quân sự

-Thông tư liên tịch số 175/2011/TTLT-BQP-BGDĐT hướng dẫn thực hiện một số điều của Nghị định số 38/2007/NĐ-CP của Chính phủ về việc tạm hoãn gọi nhập ngũ và miễn gọi nhập ngũ thời bình

Nội dung trả lời:

 

Theo quy định tại Điều 12 Luật nghĩa vụ quân sự thì: “Công dân nam đủ 18 tuổi được gọi nhập ngũ; độ tuổi gọi nhập ngũ trong thời bình từ đủ 18 tuổi đến hết 25 tuổi”. Như vậy, nếu đang học lớp 12, chưa thi tốt nghiệp mà chưa đủ 18 tuổi thì chưa đến tuổi nhập ngũ nên việc đi khám là không cần thiết, có thể có sự sai sót trong thống kê công dân sẵn sàng nhập ngũ.

Nếu đã đủ 18 tuổi,theo Khoản 1 Điều 29 Luật nghĩa vụ quân sự  quy định những công dân được tạm hoãn gọi nhập ngũ trong thời bình  như sau: “Chưa đủ sức khỏe phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khỏe; Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi người khác trong gia đình không còn sức lao động hoặc chưa đến tuổi lao động; Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ; Giáo viên, nhân viên y tế, thanh niên xung phong đang làm việc ở vùng sâu, vùng xa, biên giới, hải đảo, vùng đặc biệt khó khăn; cán bộ, công chức, viên chức được điều động đến làm việc ở những vùng này; Đang nghiên cứu công trình khoa học cấp Nhà nước được Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang bộ hoặc người có chức vụ tương đương chứng nhận; Đang học ở các trường phổ thông, trường dạy nghề, trường trung cấp chuyên nghiệp, trường cao đẳng, trường đại học do Chính phủ quy định; Đi xây dựng vùng kinh tế mới trong ba năm đầu”.

Mặt khác, căn cứ Thông tư liên tịch số 175/2011/TTLT-BQP-BGDĐT ngày 13/9/2011 giữa Bộ Quốc phòng và Bộ Giáo dục và Đào tạo hướng dẫn thực hiện một số điều của Nghị định số 38/2007/NĐ-CP ngày 15/3/2007 của Chính Phủ về việc tạm hoãn gọi nhập ngũ và miễn gọi nhập ngũ thời bình đối với công dân nam trong độ tuổi gọi nhập ngũ:“Học sinh, sinh viên trong độ tuổi gọi nhập ngũ chỉ được tạm hoãn hoặc miễn gọi nhập ngũ trong một khóa đào tạo tập trung đầu tiên, nếu tiếp tục học tập ở các khóa đào tạo khác thì không được tạm hoãn hoặc miễn gọi nhập ngũ.  Thời gian khóa học tính từ ngày nhập học đến khi tốt nghiệp. Trường hợp học liên thông phải liên tục, không gián đoạn”.  Một khóa học chỉ thực hiện ở một trình độ đào tạo.

Như vậy, chưa tốt nghiệp, đang học ở trường phổ thông thì có thể được tạm hoãn gọi nhập ngũ.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã quan tâm và gửi câu hỏi về cho chúng tôi.

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ