Hiện tại em có ghi âm được đoạn hội thoại trong đó em hỏi bạn em là " anh vay của bố mẹ em 50 triệu đúng không?" và bạn em trả lời " ừ, khi nào có anh trả, nhưng bây giờ anh chưa có". Vậy với bằng chứng trên liệu e có thể kiện bạn e ra toà và lấy lại tiền được không ạ ?

Em xin chân thành cảm ơn!

Người gửi: P.P

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật dân sự của Công ty luật Minh Khuê.

Tư vấn thủ tục thành lập

Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại gọi:  1900 6162

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã đặt câu hỏi cho chúng tôi. Với câu hỏi của bạn, chúng tôi xin được tư vấn như sau:

1.Cơ sở pháp lý:

Bộ luật Dân sự 2005

Bộ luật Tố tụng Dân sự 2004 sửa đổi, bổ sung năm 2011. 

2. Nội dung tư vấn:

Hiện nay, pháp luật không yêu cầu hợp đồng vay tài sản phải được lập thành văn bản. Vì vậy, hợp đồng vay tài sản chỉ cần đáp ứng các điều kiện sau đây sẽ được coi là có hiệu lực pháp luật:

" Giao dịch dân sự có hiệu lực khi có đủ các điều kiện sau đây:

a) Người tham gia giao dịch có năng lực hành vi dân sự;

b) Mục đích và nội dung của giao dịch không vi phạm điều cấm của pháp luật, không trái đạo đức xã hội;

c) Người tham gia giao dịch hoàn toàn tự nguyện."

Trong trường hợp hợp đồng vay tài sản của bạn có hiệu lực pháp luật theo quy định của Bộ luật Dân sự như trên thì bên vay tài sản của gia đình bạn có nghĩa vụ trả nợp như sau:

"Điều 474. Nghĩa vụ trả nợ của bên vay

1. Bên vay tài sản là tiền thì phải trả đủ tiền khi đến hạn; nếu tài sản là vật thì phải trả vật cùng loại đúng số lượng, chất lượng, trừ trường hợp có thoả thuận khác.

2. Trong trường hợp bên vay không thể trả vật thì có thể trả bằng tiền theo trị giá của vật đã vay tại địa điểm và thời điểm trả nợ, nếu được bên cho vay đồng ý.

3. Địa điểm trả nợ là nơi cư trú hoặc nơi đặt trụ sở của bên cho vay, trừ trường hợp có thoả thuận khác.

4. Trong trường hợp vay không có lãi mà khi đến hạn bên vay không trả nợ hoặc trả không đầy đủ thì bên vay phải trả lãi đối với khoản nợ chậm trả theo lãi suất cơ bản do Ngân hàng Nhà nước công bố tương ứng với thời hạn chậm trả tại thời điểm trả nợ, nếu có thoả thuận.

5. Trong trường hợp vay có lãi mà khi đến hạn bên vay không trả hoặc trả không đầy đủ thì bên vay phải trả lãi trên nợ gốc và lãi nợ quá hạn theo lãi suất cơ bản do Ngân hàng Nhà nước công bố tương ứng với thời hạn vay tại thời điểm trả nợ."

Do vậy, khi bên vay tài sản không thực hiện nghĩa vụ của họ theo quy định của pháp luật, bạn có thể khởi kiện ra tòa án nơi họ cư trú, làm việc, sinh sống để yêu cầu họ thực hiện nghĩa vụ của họ. Tòa án sẽ xem xét dựa trên các bằng chứng mà các bên đưa ra để quyết định nghĩa vụ của các bên. 

Với đoạn  ghi âm đoạn hội thoại trong đó bạn hỏi bên vay là " anh vay của bố mẹ em 50 triệu đúng không?" và bên vay trả lời " ừ, khi nào có anh trả, nhưng bây giờ anh chưa có" đã trực tiếp thể hiện sự thừa nhận nghĩa vụ trả nợ của bên vay. Đoạn ghi âm này có thể được xem là nguồn chứng cứ để cơ quan có thẩm quyền tìm ra chứng cứ chứng minh nghĩa vụ trả nợ của bên vay theo quy định của Bộ luật Tố tụng Dân sự 2004 sửa đổi, bổ sung 2011:

"Điều 82. Nguồn chứng cứ
Chứng cứ được thu thập từ các nguồn sau đây:
1. Các tài liệu đọc được, nghe được, nhìn được;
2. Các vật chứng;
3. Lời khai của đương sự;
4. Lời khai của người làm chứng;
5. Kết luận giám định;
6. Biên bản ghi kết quả thẩm định tại chỗ;
7. Tập quán;
8. Kết quả định giá tài sản;"

Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi với yêu cầu của bạn. 

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật dân sự - Công ty luật Minh Khuê