Nhưng do điều kiện không tốt bên thầu A quay lại trả số tiền vay làm dự án,nhưng lúc này vào ngày 27/2/2014 bên A chỉ mới trả 10.000.000đ,do lãng quên ông trưởng thôn vẫn chưa gửi trả được các cụ mà vẫn giữ. Năm 2015 lúc đó tôi dược bổ nhiệm làm chức vụ kế toán,ngày 2/1/2015 được sự chỉ đạo của ông trưởng thôn tôi đã lập 1 cái phiếu 10.000.000đ với lý do trả tiền dự án làm ao, trong phiếu tôi lập đã có thủ quỹ, trưởng thôn, người lập phiếu là tôi, và người nộp tiền đã ký đầy đủ (với thời điểm trước số tiền được trả tôi không hề biết).

Vậy tôi xin hỏi: chứng từ tôi lập 1 phiếu thu như vậy có hợp lý không? với góc độ nếu ông trưởng thôn bị cơ quan điều tra tạm giam về số tiền trên. Xin hỏi tôi phải chịu trách nhiệm cũng như hình phạt nào trước pháp luật?

Tôi mong được nhận câu trả lời sớm nhất từ bên nhà luật. Xin cảm ơn!

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật dân sự của Công ty luật Minh Khuê.

 >>  Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến: 1900.6162

 

Trả lời:

Kính chào và cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho Luật Minh Khuê của chúng tôi.Với câu hỏi trên chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

NGHỊ ĐỊNH 105/2013/NĐ-CPQuy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kế toán, kiểm toán độc lập

2. Nội dung phân tích:

Theo như bạn nói

Ông trưởng thôn có vay của 1 tập thể(tập thể các cụ) với số tiền là 25.000.000đ để cho bên thầu A đẩy nhanh dự án.Nhưng do điều kiện không tốt bên thầu A quay lại trả số tiền vay làm dự án,nhưng lúc này vào ngày 27/2/2014 bên A chỉ mới trả 10.000.000đ,do lãng quên ông trưởng thôn vẫn chưa gửi trả được các cụ mà vẫn giữ. Năm 2015 lúc đó tôi dược bổ nhiệm làm chức vụ kế toán,ngày 2/1/2015 được sự chỉ đạo của ông trưởng thôn tôi đã lập 1 cái phiếu 10.000.000đ với lý do trả tiền dự án làm ao, trong phiếu tôi lập đã có thủ quỹ, trưởng thôn, người lập phiếu là tôi, và người nộp tiền đã ký đầy đủ 

Như vậy thì ông trưởng thôn đã vay số tiền của các cụ nhưng do lãng quên ông trưởng thôn chưa trả và nay ông trưởng thôn đã yêu cầu bạn lập phiếu chi với lý do trả tiền dự án làm ao, trong phiếu tôi lập đã có thủ quỹ, trưởng thôn, người lập phiếu là bạn, và người nộp tiền đã ký đầy đủ .Vậy thì nếu bạn trích số tiền của thôn để trả thì là bạn đã làm sai, bởi vì đây là số tiền chung của thôn trước ông trưởng thôn của bạn vay đã lập nghiệp vụ ,chứng từ nhưng bây giờ khi trả tiền các cụ ,ông trưởng thôn của bạn dù đang giữ 10 triệu và còn lại là bên thầu A thì như vậy ông trưởng thôn và bên thầu A phải có trách nhiệm trả chứ không phải trích từ tiền ngân sách của thôn.

2, Về trách nhiệm của bạn

Theo Điều 7. Xử phạt hành vi vi phạm quy định về chứng từ kế toán :NGHỊ ĐỊNH 105/2013/NĐ-CP

1. Phạt cảnh cáo đối với hành vi ký chứng từ kế toán không đúng với quy định về vị trí chữ ký của các chức danh đối với từng loại chứng từ kế toán.

2. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

a) Lập chứng từ kế toán không đầy đủ các nội dung chủ yếu theo quy định của pháp luật về kế toán;

b) Tẩy xoá, sửa chữa chứng từ kế toán.

3. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

a) Lập chứng từ kế toán không đủ số liên theo quy định của mỗi loại chứng từ kế toán;

b) Ký chứng từ kế toán khi chưa ghi đủ nội dung chứng từ thuộc trách nhiệm của người ký;

c) Ký chứng từ kế toán mà không có thẩm quyền ký hoặc không được ủy quyền ký.

4. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

a) Giả mạo, khai man chứng từ kế toán;

b) Thoả thuận hoặc ép buộc người khác giả mạo, khai man chứng từ kế toán;

c) Lập chứng từ kế toán có nội dung các liên không giống nhau trong trường hợp phải lập chứng từ kế toán có nhiều liên cho một nghiệp vụ kinh tế, tài chính phát sinh;

d) Không lập chứng từ kế toán khi nghiệp vụ kinh tế, tài chính phát sinh;

đ) Lập nhiều lần chứng từ kế toán cho một nghiệp vụ kinh tế, tài chính phát sinh;

e) Huỷ bỏ hoặc cố ý làm hư hỏng chứng từ kế toán.

5. Hình thức xử phạt bổ sung:

a) Tịch thu chứng từ kế toán đối với hành vi vi phạm quy định tại Điểm a, b Khoản 4 Điều này;

b) Tước quyền sử dụng Chứng chỉ hành nghề kế toán đối với người hành nghề kế toán từ 01 tháng đến 03 tháng; đình chỉ kinh doanh dịch vụ kế toán đối với tổ chức kinh doanh dịch vụ kế toán từ 01 tháng đến 03 tháng vi phạm quy định tại Khoản 4 Điều này.

6. Biện pháp khắc phục hậu quả:

Buộc phải huỷ các chứng từ kế toán đã lập trùng lặp cho một nghiệp vụ quy định tại Điểm đ Khoản 4 Điều này.

>>Như vậy thì bạn có thể phải chịu trách nhiệm theo khoản 4a Điều 7 

4. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

a) Giả mạo, khai man chứng từ kế toán;

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của bạn.Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến bạn chưa hiểu hết vấn đề hoặc và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của bạn.

Trân trọng./.
Bộ phận tư vấn pháp luật đất đai - Công ty luật Minh Khuê