Mẹ em quyết định gửi đơn thưa ra toà để thi hành án. Nhưng do căn nhà trọ đang kinh doanh của dì được xây trên phần đất của bà ngoại, bà ngoại đứng ra không cho thi hành án trên phần đất của bà. Dì em mua tài sản nào cũng để ngoại đứng tên mà không dám để tên mình. Tòa án bảo là do như vậy nên không thể thi hành án được.

Vậy Luật sư cho em hỏi, có cách nào để gia đình em lấy lại được tiền không ?

Em xin chân thành cảm ơn!

Người gửi: P.M

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật dân sự của Công ty luật Minh Khuê,

Tư vấn thủ tục thành lập

Luật sư tư vấn đòi lại khoản tiền đã cho vay, gọi:   1900 6162

 

Trả lời:

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Công ty Luật Minh Khuê. Với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật thi hành án dân sự năm 2008

2. Nội dung phân tích:

Trong bài viết của bạn bạn có nói là mẹ bạn gửi đơn ra tòa để thi hành án. Do đó chúng tôi hiểu là mẹ bạn đã khởi kiện yêu cầu trả nợ đến tòa án và tòa án đã ra bản án về việc dì bạn phải trả nợ cho gia đình bạn. Sau đó dì của bạn không trả nợ và mẹ bạn đã gửi đơn yêu cầu tòa án thi hành án. Trước hết chúng tôi xin khẳng định việc mẹ bạn gửi đơn ra tòa yêu cầu thi hành án là không đúng thẩm quyền. Trong trường hợp này, mẹ bạn phải gửi đơn đến cơ quan thi hành án cùng cấp với tòa án yêu cầu thi hành án. Thời hạn yêu cầu thi hành án là 5 năm kể từ ngày bản án có hiệu lực ( điều 30 Luật thi hành án dân sự năm 2008)

Điều 71 Luật thi hành án năm 2008 quy định các biện pháp cưỡng chế thi hành án bao gồm:

“1. Khấu trừ tiền trong tài khoản; thu hồi, xử lý tiền, giấy tờ có giá của người phải thi hành án.

2. Trừ vào thu nhập của người phải thi hành án.

3. Kê biên, xử lý tài sản của người phải thi hành án, kể cả tài sản đang do người thứ ba giữ.

4. Khai thác tài sản của người phải thi hành án.

5. Buộc chuyển giao vật, chuyển giao quyền tài sản, giấy tờ.

6. Buộc người phải thi hành án thực hiện hoặc không được thực hiện công việc nhất định.”

Trong bài viết bạn có nói khi mua tài sản dì bạn đều để bà ngoại bạn đứng tên và dì bạn có một căn nhà trọ đang kinh doanh trên phần đất của bà ngoại. Do đó trong trường hợp này cơ quan thi hành án có thể đưa ra biện pháp cưỡng chế là " khai thác tài sản của người phải thi hành án" tức là ra quyết định thi hành án về việc để mẹ bạn khai thác tài sản từ việc kinh doanh nhà trọ của dì bạn cho đến khi hoàn trả số tiền cả gốc và lãi mà mẹ bạn cho dì bạn vay theo bản án của tòa án.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn dịch vụ tư vấn của Công ty chúng tôi. Nếu còn thắc mắc bạn vui lòng liên hệ qua địa chỉ email click để tham khảo chi tiết : Tư vấn pháp luật dân sự miễn phí qua Email hoặc tổng đài tư vấn pháp luật dân sự, gọi: 1900 6162 để được tư vấn, hỗ trợ trực tiếp. Chúng tôi luôn sẵn sàng lắng nghe và giải quyết mọi vấn đề pháp lý mà khách hàng yêu cầu.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp dân sự - Công ty luật Minh Khuê