Hôm trước trên đường đi học về cháu bị 1 trạm công an giao thông gọi vào kiểm tra và cháu bị thu xe. Chiếc xe đó không có số khung số máy gì cả. Cháu với anh ý không có giấy tờ mua bán gì cả. Vậy bây giờ cháu kiện lên công an có được không ạ ?

Cháu xin chân thành cảm ơn!

Người gửi: H.T

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật dân sự của Công ty luật Minh Khuê,

Tư vấn thủ tục thành lập

Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại gọi:  - 1900 6162

Trả lời:

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho chúng tôi. Về vấn đề này chúng tôi giải đáp như sau:

 

1. Cơ sở pháp lý:

Bộ luật Dân sự năm 2005

Nghị định số 171/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt

Luật tố tụng dân sự số 24/2004/QH11 của Quốc hội

2. Nội dung tư vấn

Theo quy định tại Điều 132 Bộ luật Dân sự năm 2005 về Giao dịch dân sự vô hiệu thì:

"Khi một bên tham gia giao dịch dân sự do bị lừa dối, đe dọa thì có quyền yêu cầu Tòa án tuyên bố giao dịch dân sự đó là vô hiệu.

Lừa dối trong giao dịch là hành vi cố ý của một bên hoặc của người thứ ba nhằm làm cho bên kia hiểu sai lệch về chủ thể, tính chất của đối tượng hoặc nội dung của giao dịch dân sự nên đã xác lập giao dịch đó..."

Trong trường hợp này, bạn có xác lập một giao dịch mua bán tài sản với một người quen trên mạng, đối tượng trong hợp đồng mua bán này là chiếc xe cúp hơi 50. Tuy nhiên, theo Bộ luật dân sự. Tuy nhiên, lúc thực hiện giao dịch, người bán có nói với bạn ngay ngày hôm sau sẽ mang giấy đăng ký xe và giấy tờ mua bán xe xuống cho bạn và đến nay thì không thể liên lạc với người đó. Trường hợp này, rất có thể chiếc xe đó là xe không có giấy tờ, hoặc người bán đã làm mất giấy tờ xe. Và bạn đã tham gia giao dịch vì tin lời của người bán rằng ngày mai sẽ được chuyển giao giấy tờ xe. Theo như quy định trên, bạn có thể gửi đơn yêu cầu Tòa án tuyên bố là giao dịch dân sự vô hiệu. 

Theo đó, tại khoản 2 Điều 137 Bộ luật dân sự 2005 quy định về hậu quả pháp lý của giao dịch dân sự vô hiệu như sau:

"2. Khi giao dịch dân sự vô hiệu thì các bên khôi phục lại tình trạng ban đầu, hoàn trả cho nhau những gì đã nhận, nếu không hoàn trả được bằng hiện vật thì phải hoàn trả bằng tiền..."

Theo quy định tại Điều 312 Bộ luật Tố tụng dân sự, trường hợp này, bạn có thể làm đơn yêu cầu Tòa án giải quyết việc dân sự, trong đơn phải có các nội dung sau:

- Ngày, tháng, năm viết đơn;

- Tên Tòa án có thẩm quyền giải quyết đơn;

- Tên, địa chỉ của bạn;

- Trình bày cụ thể vấn đề yêu cầu Tòa án giải quyết (yêu cầu Tòa án tuyên bố giao dịch dân sự vô hiệu vì khi xác lập bạn bị lừa dối về thông tin của đối tượng trong giao dịch)

- Tên, địa chỉ của người bán

- Ký tên;

- Nếu bạn còn có bất kỳ giấy tờ nào có thể chứng minh cho việc bạn đã thực hiện việc mua bán chiếc xe với người kia thì có thể gửi kèm theo

Tòa án có thẩm quyền giải quyết: 

Theo quy định tại Điều 33 và Điều 36 Bộ luật Tố tụng dân sự, Tòa án có thẩm quyền giải quyết là Tòa án nhân dân cấp huyện nơi bạn cư trú (khoản 2 Điều 36)

Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi đối với câu hỏi của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng!

Trân trọng ./.

Bộ phận Tư vấn Luật Dân sự.