Như vậy theo quy định mới của ngân hàng nhà nước, trường hợp của tôi có được chuyển hợp đồng sang gói hổ trợ về nhà ở với lãi suất ưu đãi hay không? 
Tôi xin cám ơn.  Người gửi: Phan

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật dân sự của Công ty Luật Minh Khuê.

vay ngân hàng

Luật sư tư vấn pháp luật dân sự gọi: 1900 6162

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến hệ thống của Công ty Luật Minh Khuê, tôi xin giải đáp thắc mắc của bạn như sau :

Theo quy định tại Điều 3 Thông tư 11/2013/TT-NHNN về điều kiện cho vay hỗ trợ nahf ở ngân hàng ngoài những các điều kiện cho vay theo quy định của pháp luật hiện hành về cho vay của tổ chức tín dụng đối với khách hàng, khách hàng vay vốn còn phải đáp ứng được những điều kiện sau :

"1. Đối với khách hàng cá nhân vay để mua, thuê, thuê mua nhà ở xã hội và thuê, mua nhà ở thương mại có diện tích nhỏ hơn 70 m2, giá bán dưới 15.000.000 đồng/m2:

a) Có hợp đồng mua, thuê, thuê mua nhà ở xã hội; hợp đồng thuê mua nhà ở thương mại với chủ đầu tư;

b) Có mục đích vay vốn để trả khoản tiền chưa thanh toán mua, thuê, thuê mua nhà ở xã hội; thuê, mua nhà ở thương mại theo quy định tại Thông tư này đối với các hợp đồng đã ký với chủ đầu tư kể từ ngày 07 tháng 01 năm 2013;

c) Có đề nghị vay vốn để mua, thuê, thuê mua nhà ở xã hội; thuê, mua nhà ở thương mại và cam kết khách hàng, các thành viên trong hộ gia đình của khách hàng chưa được vay vốn hỗ trợ tại ngân hàng để mua, thuê, thuê mua nhà ở theo quy định tại Thông tư này;

d) Có đủ vốn tối thiểu tham gia vào phương án vay theo quy định tại khoản 3 Điều này."

Trong đó, mức vốn tối thiểu của khách hàng tham gia vào dự án do Ngân hàng quy định cụ thể, đồng thời quy định về phương án vay nhưng không vượt quá 20% phương án vay đối với khách hàng nêu ở trên.

Như vậy nếu trường hợp của bạn đáp ứng đủ những điều kiện trên thì bạn có thể được vay vốn ngân hàng với mức lãi suất ưu đãi theo quy định của Ngân hàng Nhà nước.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn luật dân sự - Công ty luật Minh Khuê