Vậy giờ gia đình tôi muốn tách khẩu thì có được không?

Trân trọng cảm ơn.

Người gửi: P.H

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn luật dân sự của Công ty Luật Minh Khuê. 

Tư vấn việc vợ chồng tách hộ khẩu ? 

Luật sư tư vấn luật dân sự gọi:1900 6162

Trả lời:

Chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty chúng tôi. Với câu hỏi của bạn, chúng tôi xin được tư vấn như sau:

Căn cứ pháp lý:

Luật cư trú năm 2006 (sửa đổi, bổ sung năm 2013).

Nội dung phân tích:

Căn cứ quy định tại Điều 27 Luật Cư trú về tách hộ khẩu thì:

1. Trường hợp có cùng một chỗ ở hợp pháp được tách sổ hộ khẩu bao gồm:

a) Người có năng lực hành vi dân sự đầy đủ và có nhu cầu tách sổ hộ khẩu;

b) Người đã nhập vào sổ hộ khẩu quy định tại khoản 3 Điều 25 và khoản 2 Điều 26 của Luật này mà được chủ hộ đồng ý cho tách sổ hộ khẩu bằng văn bản.

2. Khi tách sổ hộ khẩu, người đến làm thủ tục phải xuất trình sổ hộ khẩu; phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu; ý kiến đồng ý bằng văn bản của chủ hộ nếu thuộc trường hợp quy định tại điểm b khoản 1 Điều này.

3. Trong thời hạn bảy ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, cơ quan có thẩm quyền phải trả kết quả giải quyết việc tách sổ hộ khẩu; trường hợp không giải quyết việc tách sổ hộ khẩu thì phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.

Như vậy,  trường hợp của bạn, vợ chồng bạn muốn tách khẩu thì hoàn toàn được nếu có sự đồng ý bằng văn bản của Dì bên chồng nhà bạn và bạn phải làm thủ tục theo quy định của pháp luật. 

Bạn đăng ký hộ khẩu thường trú tại thành phố Vũng Tàu thì bạn phải đáp ứng đủ 3 điều kiện sau đây: 

1- Có chỗ ở hợp pháp tại thành phố trực thuộc trung ương

2- Có thời gian tạm trú liên tục tại thành phố trực thuộc trung ương từ một năm trở lên đối với trường hợp đăng ký thường trú vào huyện, thị xã thuộc thành phố trực thuộc trung ương; từ hai năm trở lên đối với trường hợp đăng ký thường trú vào quận thuộc thành phố trực thuộc trung ương

3- Nơi đề nghị được đăng ký thường trú phải là nơi đang tạm trú.

Nếu bạn đáp ứng được điều kiện trên thì bạn đăng ký hộ khẩu thường trú tại thành phố Vũng Tàu.

Trên đây là thư tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cám ơn bạn đã lựa chọn và tin tưởng Công ty Luật Minh Khuê.

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ.