Bến đò thì nhiều ngừời qua lại nhưng tưởng đâu đó là bạn gái nên không can thiệp, đến 18h thì có bác của cháu gái tôi gặp nên kêu cháu tôi về 2 người con trai đó mới cho về. Về nhà cháu tôi nghỉ tới chuyện đó sợ  mấy ngày không ăn uống gì hết. Chị tôi là mẹ cháu gái tôi ra UB Xã tố giác và đã được CA xã lấy lời khai. Cháu gái tôi khai : nói là chỉ biết người con trai tên T dở trò kia là bạn bè bình thường không là ghệ gì hết nhưng sợ quá không dám la mặt dù nhiều người qua lại. Người co trai T thì cũng nói tương tự như vậy. Vậy cho tôi hỏi ai đúng ai sai mà khi xử thì cháu tôi có được bồi thường danh dự  không? Nếu không thì sẽ như thế nào?

Tôi xin chân thành cảm ơn và rất mong sự phản hồi từ các Quý Luật sư Công ty tư vấn Luật Minh Khuê

Tôi rất mong nhận được lời tư vấn vào địa chỉ email này.

Kính thư

Người thư:  Phạm H

>> Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại gọi:  1900 6162

Tư vấn xử lý hành vi sàm sỡ?

Tư vấn xử lý hành vi sàm sỡ  - Ảnh minh họa

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục hỏi đáp của công ty chúng tôi, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Bộ luật Dân sự 2005

Bộ luật Dân sự năm 2015

2. Nội dung phân tích:

Khoản 1 điều 32 Bộ luật Dân sự quy định:

"Điều 32. Quyền được bảo đảm an toàn về tính mạng, sức khoẻ, thân thể  

1. Cá nhân có quyền được bảo đảm an toàn về tính mạng, sức khoẻ, thân thể."

Khoản 3 điều 307 Bộ luật Dân sự quy định:

"Điều 307. Trách nhiệm bồi thường thiệt hại 

3. Người gây thiệt hại về tinh thần cho người khác do xâm phạm đến tính mạng, sức khoẻ, danh dự, nhân phẩm, uy tín của người đó thì ngoài việc chấm dứt hành vi vi phạm, xin lỗi, cải chính công khai còn phải bồi thường một khoản tiền để bù đắp tổn thất về tinh thần cho người bị thiệt hại."

Trong trường hợp này, cháu bạn bị ảnh hưởng tinh thần do hành vi xâm phạm thân thể gây ra, người gây ra thiệt hại phải xin lỗi và bồi thường một khoản tiền để bù đắp tổn thất về tinh thần cho cháu bạn.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật dân sự - Công ty luật Minh Khuê