Khi em của tôi lưu thông trên đường thì bị CSGT kiểm tra giấy tờ và bị lập biên bản không có giấy tờ xe. Do công việc bận nên phải hơn 1 tháng tôi mới đến phòng CSGT để giải quyết được. Phòng CSGT đã xử lý lỗi không mang theo giấy đăng ký xe là 100.000 đồng và thu phí giữ xe là 50.000/ngày. Tổng cộng là 47 ngày chạy ra mất 2.350.000 đồng và phí này nộp tại ngay phòng CSGT luôn.

Vậy cho tôi hỏi phòng CSGT đã xử lý đúng chưa?

Trân trọng cảm ơn.

Người gửi: L.P

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn luật dân sự của Công ty Luật Minh Khuê. 

Tư vấn xử phạt không giấy tờ xe tham gia giao thông và thu phí giữ xe ? 

Luật sư tư vấn luật dân sự gọi số: 1900 6162

Trả lời:

Chào bạn! cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới chuyên mục tư vấn pháp luật của công ty chúng tôi, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

1. Căn cứ pháp lý:

-Nghị định 171/2013/NĐ-CP về quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt

-Nghị quyết 37/2012/NQ-HĐND  Quy định mức thu phí trông giữ xe đạp, xe máy, xe ô tô bị tạm giữ do vi phạm pháp luật về trật tự an toàn giao thông trên địa bàn tỉnh Kon Tum.

2. Nội dung tư vấn:

Căn cứ tại điểm b, khoản 2, điều 21, nghị định 171/2013/NĐ-CP quy định phạt tiền từ 80.000 đồng đến 120.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy không mang theo Giấy đăng ký xe. Như vậy, trường hợp của bạn bị xử phạt 100.000 là đúng quy định của pháp luật.

Tuy nhiên, theo quy định tại điều 75, nghị định 171/2013/NĐ-CP thì các trường hợp được tạm giữ phương tiện đến 7 ngày trước khi ra quyết định xử phạt  hành vi vi phạm quy định tại điểm, điều sau:

a) Điểm b Khoản 5; Điểm b, Điểm d Khoản 7; Khoản 8; Khoản 10 Điều 5;
b) Điểm b Khoản 5; Điểm b, Điểm e Khoản 6; Khoản 7; Khoản 8; Khoản 9 Điều 6;
c) Điểm d Khoản 4; Điểm a Khoản 6; Khoản 7; Khoản 8 Điều 7;
d) Điểm d, Điểm đ Khoản 4 Điều 8 trong trường hợp người vi phạm là người dưới 16 tuổi và điều khiển phương tiện;
đ) Khoản 4; Điểm d, Điểm đ Khoản 5 Điều 16;
e) Khoản 3 Điều 17;
g) Điểm a, Điểm đ Khoản 1 Điều 19;
h) Khoản 1; Điểm a, Điểm c Khoản 4; Khoản 5; Khoản 6; Khoản 7 Điều 21.
Như vậy, điểm b, khoản 2, điều 21 không thuộc những trường hợp trên. Do đó, cảnh sát giao thông không thể giữ phương tiện trong trường hợp của bạn được.

Còn về phí giữ xe theo quy định tại khoản 2, điều 1, nghị quyết 37/2012/NQ-HĐND tỉnh Kon Tum về mức thu phí giữ xe được quy định là 50.000/ xe/ngày đêm. 

Trên đây là toàn bộ phần tư vấn của chúng tôi cho thắc mắc của bạn, hi vọng sẽ giúp ích được cho bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng công ty luật Minh Khuê!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật dân sự - Công ty luật Minh Khuê