Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật dân sự của Công ty Luật Minh Khuê.

Được hoãn nghĩa vụ quân sự không?

Tư vấn hoãn nghĩa vụ quân sự1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật nghĩa vụ quân sự 2015 

2. Luật sư tư vấn:

Theo quy định tại điều 30, Luật nghĩa vụ quân sự 2015 

"Điều 30. Độ tuổi gọi nhập ngũ

Công dân đủ 18 tuổi được gọi nhập ngũ; độ tuổi gọi nhập ngũ từ đủ 18 tuổi đến hết 25 tuổi; công dân được đào tạo trình độ cao đẳng, đại học đã được tạm hoãn gọi nhập ngũ thì độ tuổi gọi nhập ngũ đến hết 27 tuổi.".

Như vậy, bạn sinh tháng 8/1990, tức là hiện tại bạn 26 tuổi. Cho nên bạn vẫn thuộc trường hợp phải gọi nhập ngũ. 

Tham khảo bài viết liên quan:

1. Độ tuổi gọi thực hiện nghĩa vụ quân sự là bao nhiêu ? 

2. Sinh năm 1991 đã hết độ tuổi nhập ngũ chưa ? 

3. Tư vấn về độ tuổi nhập ngũ và làm sao để tránh không phải nhập ngũ ?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật dân sự miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn luật nghĩa vụ quân sự - Công ty luật MInh Khuê