Trong giấy tờ có ghi rõ miếng đất và căn nhà tôi vừa mua nằm trên khu đất trống của Quận 7, về sau người bán đất cho tôi đã cất nhà và hoàn công luôn căn nhà của tôi vào chung giấy tờ sở hữu của ông ta và ông ta tự ý chuyển quyền sử dụng cho con gái và con rể.... Tôi có nhờ luật sư ở quận làm hồ sơ kiện lên toà án với giá 20 triệu. Tôi đã trả 50% trước khi đưa đơn lên toà án và 50% còn lại sẽ trả sau khi ra toà xử và Luật Sư có đề nghị tôi ký giấy ủy quyền công chứng... Hỏi có ảnh hưởng gì về quyền lợi của tôi không? Rất mong nhận được sự tư vấn của Công ty !

Xin chân thành cảm ơn !

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật dân sự của công ty luật MINH KHUÊ.

>> Luật sư tư vấn luật dân sự trực tuyến, gọi: 1900.6162

Trả lời:

 

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật đất đai năm 2013 

2. Nội dung tư vấn:

a, Về vấn đề liên quan đến ngôi nhà và miếng đất của bạn:

- Điều 99 Luật  đất đai 2013 quy định:

Điều 99. Trường hợp sử dụng đất được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất
1. Nhà nước cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho những trường hợp sau đây:
a) Người đang sử dụng đất có đủ điều kiện cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định tại các điều 100, 101 và 102 của Luật này;
b) Người được Nhà nước giao đất, cho thuê đất từ sau ngày Luật này có hiệu lực thi hành;
c) Người được chuyển đổi, nhận chuyển nhượng, được thừa kế, nhận tặng cho quyền sử dụng đất, nhận góp vốn bằng quyền sử dụng đất; người nhận quyền sử dụng đất khi xử lý hợp đồng thế chấp bằng quyền sử dụng đất để thu hồi nợ;
d) Người được sử dụng đất theo kết quả hòa giải thành đối với tranh chấp đất đai; theo bản án hoặc quyết định của Tòa án nhân dân, quyết định thi hành án của cơ quan thi hành án hoặc quyết định giải quyết tranh chấp, khiếu nại, tố cáo về đất đai của cơ quan nhà nước có thẩm quyền đã được thi hành;
đ) Người trúng đấu giá quyền sử dụng đất;
e) Người sử dụng đất trong khu công nghiệp, cụm công nghiệp, khu chế xuất, khu công nghệ cao, khu kinh tế;
g) Người mua nhà ở, tài sản khác gắn liền với đất;
h) Người được Nhà nước thanh lý, hóa giá nhà ở gắn liền với đất ở; người mua nhà ở thuộc sở hữu nhà nước;
i) Người sử dụng đất tách thửa, hợp thửa; nhóm người sử dụng đất hoặc các thành viên hộ gia đình, hai vợ chồng, tổ chức sử dụng đất chia tách, hợp nhất quyền sử dụng đất hiện có;
k) Người sử dụng đất đề nghị cấp đổi hoặc cấp lại Giấy chứng nhận bị mất.
2. Chính phủ quy định chi tiết Điều này.

- Điều 170 Luật đất đai quy định:

Điều 170. Nghĩa vụ chung của người sử dụng đất
1. Sử dụng đất đúng mục đích, đúng ranh giới thửa đất, đúng quy định về sử dụng độ sâu trong lòng đất và chiều cao trên không, bảo vệ các công trình công cộng trong lòng đất và tuân theo các quy định khác của pháp luật có liên quan.
2. Thực hiện kê khai đăng ký đất đai; làm đầy đủ thủ tục khi chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất; thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật.
3. Thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định của pháp luật.
4. Thực hiện các biện pháp bảo vệ đất.
5. Tuân theo các quy định về bảo vệ môi trường, không làm tổn hại đến lợi ích hợp pháp của người sử dụng đất có liên quan.
6. Tuân theo các quy định của pháp luật về việc tìm thấy vật trong lòng đất.
7. Giao lại đất khi Nhà nước có quyết định thu hồi đất, khi hết thời hạn sử dụng đất mà không được cơ quan nhà nước có thẩm quyền gia hạn sử dụng.

Trong trường hợp này, bạn vừa mua nhà và đất với diện tích là 20m2, như vậy căn cứ theo điểm g, khoản 1 Điều 99 ở trên bạn sẽ được Nhà nước cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất. Căn cứ theo khoản 2 Điều 170 ở trên người bán đất cho bạn đã không làm đầy đủ thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất, ngoài ra còn chuyển căn nhà mà bạn đã mua vào trong giấy tờ sở hữu mình, còn tự ý chuyển quyền sử dụng đất cho con gái và con rể, đó là hành vi vi phạm pháp luật.

- Điều 166 Luật đất đai quy định:

Điều 166. Quyền chung của người sử dụng đất
1. Được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.
2. Hưởng thành quả lao động, kết quả đầu tư trên đất.
3. Hưởng các lợi ích do công trình của Nhà nước phục vụ việc bảo vệ, cải tạo đất nông nghiệp.
4. Được Nhà nước hướng dẫn và giúp đỡ trong việc cải tạo, bồi bổ đất nông nghiệp.
5. Được Nhà nước bảo hộ khi người khác xâm phạm quyền, lợi ích hợp pháp về đất đai của mình.
6. Được bồi thường khi Nhà nước thu hồi đất theo quy định của Luật này.
7. Khiếu nại, tố cáo, khởi kiện về những hành vi vi phạm quyền sử dụng đất hợp pháp của mình và những hành vi khác vi phạm pháp luật về đất đai

Như vậy, căn cứ theo khoản 7 Điều 166, bạn hoàn toàn có quyền kiện người bán đất đó về những hành vi vi phạm ở trên.

b, Về vấn đề thủ tục khởi kiện:

- Việc bạn nhờ đến luật sư giúp đỡ trong quá trình khởi kiện, giữa bạn và luật sư sẽ có những thỏa thuận riêng với nhau về mức giá cũng như thời điểm thực hiện các quyền và nghĩa vụ của từng chủ thể, do đó việc bạn trả phí cho luật sư là bao nhiêu và trả vào thời điểm nào là nằm trong thỏa thuận giữa bạn và luật sư.

- Về việc kí giấy ủy quyền công chứng, bạn vui lòng đọc bài viết ở trên trang web của chúng tôi để hiểu rõ hơn về vấn đề này, bài viết có tên: Ba vấn đề cần cảnh báo trong việc công chứng hợp đồng ủy quyền

Link bài viết : https://luatminhkhue.vn/kien-thuc-luat-dat-dai/ba-van-de-can-canh-bao-trong-viec-cong-chung-hop-dong-uy-quyen.aspx 

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật dân sự miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư dân sự.