>> Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại gọi:  1900 6162

Hợp đồng đòi bồi thường chi phí đào tạo ?

Hợp đồng đòi bồi thường chi phí đào tạo  - Ảnh minh họa

Trả lời:

Chào bạn ! cảm ơn bạn đã quan tâm và gửi câu hỏi về cho chuyên mục tư vấn của chúng tôi. Chúng tôi xin giải đáp thắc mắc của bạn như sau:

1. Căn cứ pháp lý:

+ Bộ luật lao động năm 2012;

2. Nội dung tư vấn:

Điều 62 Bộ luật lao động 2012 quy định về hợp đồng đào tạo nghề giữa người sử dụng lao động, người lao động và chi phí đào tạo nghề như sau:

1. Hai bên phải ký kết hợp đồng đào tạo nghề trong trường hợp người lao động được đào tạo, nâng cao trình độ, kỹ năng nghề, đào tạo lại ở trong nước hoặc nước ngoài từ kinh phí của người sử dụng lao động, kể cả kinh phí do đối tác tài trợ cho người sử dụng lao động.

Hợp đồng đào tạo nghề phải làm thành 02 bản, mỗi bên giữ 01 bản.

2. Hợp đồng đào tạo nghề phải có các nội dung chủ yếu sau đây:

a) Nghề đào tạo;

b) Địa điểm đào tạo, thời hạn đào tạo;

c) Chi phí đào tạo;

d) Thời hạn người lao động cam kết phải làm việc cho người sử dụng lao động sau khi được đào tạo;

đ) Trách nhiệm hoàn trả chi phí đào tạo;

e) Trách nhiệm của người sử dụng lao động.

3. Chi phí đào tạo bao gồm các khoản chi có chứng từ hợp lệ về chi phí trả cho người dạy, tài liệu học tập, trường, lớp, máy, thiết bị, vật liệu thực hành, các chi phí khác hỗ trợ cho người học và tiền lương, tiền đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế cho người học trong thời gian đi học. Trường hợp người lao động được gửi đi đào tạo ở nước ngoài thì chi phí đào tạo còn bao gồm chi phí đi lại, chi phí sinh hoạt trong thời gian ở nước ngoài.

Theo thông tin bạn cung cấp, bạn chỉ ký hợp đồng lao động mà không ký hợp đồng đào tạo thì bạn sẽ không phải bồi thường chi phí đào tạo khi chấm dứt hợp đồng lao động. Khi bạn được nhận vào làm và giao kết hợp đồng lao động với người sử dụng lao động thì bạn phải tuân thủ đầy đủ các cam kết trong hợp đồng lao động,

Trong trường hợp bạn và người sử dụng lao động có giao kết hợp đồng đào tạo nghề thì bạn mới phải thực hiện đầy đủ các cam kết trong hợp đồng đào tạo nghề đó, nếu như người sử dụng lao động có đưa bạn đi đào tạo nhưng không giao kết hợp đồng đào tạo nghề thì bạn cũng không phải bồi thường chí phí đào tạo.

Trân trọng cảm ơn !

Bộ phận tư vấn pháp luật lao động - Công ty luật Minh KHuê 

--------------------------------------------------

THAM KHẢO DỊCH VỤ TƯ VẤN LIÊN QUAN:

1. Tư vấn pháp luật lao động;

2.Tư vấn pháp luật lĩnh vực dân sự;

3. Tư vấn luật hành chính Việt Nam;

4. Luật sư riêng cho doanh nghiệp;

5. Dịch vụ luật sư tư vấn giải quyết tranh chấp tại tòa án.

6. Luật sư tư vấn giải quyết tranh chấp hôn nhân gia đình;