Khi mượn thì người ta nêu lý do là lo cho con di du học ở Mỹ và khi xong việc thì người ta sẽ lấy tiền trong tài khoản thế chấp để trả cho tôi. Vì nể tình quen biết mà giúp nhau. Nhưng nay quá hạn đã lâu mà người ta cố tình dây dưa không trả, cứ hẹn ngày này qua ngày khác, rồi còn thách đố muốn kiện đi đâu thì kiện. Trong giấy mượn nợ có cam kết rằng "trả đủ, trả đúng hẹn, nếu sai hẹn coi như lừa đảo, phải chịu trách nhiệm trước pháp luật về hình sự và dân sự. Phải bồi thường thiệt hại cho bên cho mượn" .

Vậy cho tôi hỏi ở đây có coi là lừa đảo chiếm đoạt tài sản hay không. Theo cam kết thì tôi có yêu cầu tòa án chuyển sang công an điều tra về tội chiếm đoạt tài sản được không?

Kính mong luật sư vui lòng tư vấn giúp tôi để tôi nắm rõ hơn.  Tôi xin trân thành cảm ơn!

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục  tư vấn luật Dân sự, công ty luật Minh Khuê.

>>  Luật sư tư vấn khởi kiện đòi nợ, gọi : 1900.1940

 

Trả lời:

Kính thưa quý khách hàng, Công ty TNHH Luật Minh Khuê đã nhận được yêu cầu của Quý Khách. Vấn đề của quý khách tôi xin giải đáp như sau: 

1. Cơ sở pháp luật: 

Bộ luật Dân sự 2005

Bộ luật Dân sự năm 2015

2. Nội dung phân tích:

Theo như thông tin quý khách cung cấp thì quý khách có cho người quen vay với số tiền là 400.000.000 đồng và có hẹn ngày trả, tuy nhiên hiện nay đxa quá hạn hơn 2 tháng mà người đó cố tình khất nợ và không chịu chi trả phần nợ đã vay.

Hợp đồng vay tài sản là sự thỏa thuận, thống nhất giữa các bên, trong đó có các quy định ràng buộc về quyền về nghĩa vụ của bên vay và bên cho vay. Căn cứ theo:

Điều 471 – Bộ luật dân sự 2005. Hợp đồng vay tài sản:

Hợp đồng vay tài sản là sự thoả thuận giữa các bên, theo đó bên cho vay giao tài sản cho bên vay; khi đến hạn trả, bên vay phải hoàn trả cho bên cho vay tài sản cùng loại theo đúng số lượng, chất lượng và chỉ phải trả lãi nếu có thoả thuận hoặc pháp luật có quy định.

Theo quy định của pháp luật hiện hành thì bên vay tài sản buộc phải trả nợ cho bên cho vay khi đến kỳ hạn chi trả. Căn cứ:

Điều 478 – Bộ luật dân sự 2005. Thực hiện hợp đồng vay có kỳ hạn:

1. Đối với hợp đồng vay có kỳ hạn và không có lãi thì bên vay có quyền trả lại tài sản bất cứ lúc nào, nhưng phải báo trước cho bên cho vay một thời gian hợp lý, còn bên cho vay chỉ được đòi lại tài sản trước kỳ hạn, nếu được bên vay đồng ý.

Điều 474 – Bộ luật dân sự 2005. Nghĩa vụ trả nợ của bên vay:

1. Bên vay tài sản là tiền thì phải trả đủ tiền khi đến hạn; nếu tài sản là vật thì phải trả vật cùng loại đúng số lượng, chất lượng, trừ trường hợp có thoả thuận khác.

4. Trong trường hợp vay không có lãi mà khi đến hạn bên vay không trả nợ hoặc trả không đầy đủ thì bên vay phải trả lãi đối với khoản nợ chậm trả theo lãi suất cơ bản do Ngân hàng Nhà nước công bố tương ứng với thời hạn chậm trả tại thời điểm trả nợ, nếu có thoả thuận.
 

Trong trường hợp này, quý khách toàn có quyền khởi kiện người đó ra tòa án nhân dân quận/huyện nơi người đó đang sinh sống yêu cầu tòa bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của mình. Khi khởi kiện tại tòa, quý khách cần cung cấp chứng cứ chứng minh về việc vay và cho vay giữa hai bên. Tòa sẽ xác minh quan hệ vay nợ đó có đúng hay không. Nếu đúng như những gì bạn trình bày, tòa sẽ yêu cầu người kia trả lại khoản tiền vay cho bạn. Trong trường hợp người đó không đủ khả năng trả tiền cho bạn thì tòa sẽ áp dụng biện pháp cưỡng chế thi hành án buộc người đó phải trả nợ.

Còn về việc quý khách muốn yêu cầu tòa án kết luận đây là hành vi lừa đảo chiếm đoạt tài sản thì cũng có thể được, bởi lẽ pháp luật luôn tôn trọng ý chí của các bên khi thỏa thuận giao kết hợp đồng và trong giấy nợ 2 bên cũng đã có cam kết rằng "trả đủ, trả đúng hẹn, nếu sai hẹn coi như lừa đảo, phải chịu trách nhiệm trước pháp luật về hình sự và dân sự. Phải bồi thường thiệt hại cho bên cho mượn".

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo. Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số1900.1940 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật dân sự miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư Tư vấn pháp luật dân sự - Công ty luật Minh KHuê