Vậy lập Văn bản thỏa thuận phân chia tài sản chung thì việc cử người giám sát giám hộ là 1 trong số 6 người anh chị em còn lại có được không ạ? 

Xin chân thành cảm ơn Luật sư!

Người gửi: T.Đ.H

Câu hỏi được biên tập từ  chuyên mục  Tư vấn luật dân sự của công ty luật Minh Khuê.

Việc cử người giám sát giám hộ như thế nào ?

Luật sư tư vấn luật dân sự gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Bộ luật dân sự 2005 

2. Luật sư tư vấn:

Theo quy định tại khonar 1 Điều 58 BLDS quy định: Giám hộ là việc cá nhân, tổ chức (sau đây gọi chung là người giám hộ) được pháp luật quy định hoặc được cử để thực hiện việc chăm sóc và bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp của người chưa thành niên, người mất năng lực hành vi dân sự (sau đây gọi chung là người được giám hộ). Tuy nhiên, người giám hộ cần đảm bảo có đầy đủ các điều kiện theo Điều 60 BLDS:

"Điều 60. Điều kiện của cá nhân làm người giám hộ  

Cá nhân có đủ các điều kiện sau đây có thể làm người giám hộ:

1. Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ;

2. Có tư cách đạo đức tốt; không phải là người đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự hoặc người bị kết án nhưng chưa được xoá án tích về một trong các tội cố ý xâm phạm tính mạng, sức khoẻ, danh dự, nhân phẩm, tài sản của người khác;

3. Có điều kiện cần thiết bảo đảm thực hiện việc giám hộ."

Như vậy, một trong sáu người anh em còn lại nếu đáp ứng được điều kiện nêu trên thì có thể làm người giám hộ của ông A để thực hiện việc phân chia tài sản.

Tham khảo bài viết liên quan:

Quy định pháp luật dân sự về giám hộ 

Quản lý tài sản của người được giám hộ ? 

Mẫu tờ khai đăng ký việc giám hộ 

Mẫu tờ khai chấm dứt việc giám hộ 

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật dân sự miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư Tư vấn luật Dân sự.