Người gửi: T.D

Câu hỏi được biên tập từ Chuyên mục tư vấn luật dân sự của Công ty luật Minh Khuê.

Mức án phí khi hòa giải thành?

Luật sư tư vấn luật dân sự qua điện thoại gọi: 1900 6162

Trả lời:

Cơ sở pháp lý

Pháp lệnh số 10/2009/UBTVQH12 quy định về Án phí, lệ phí tòa án.

 Nội dung phân tích

Căn cứ tại khoản 11 Điều 27 Pháp lệnh số 10/2009/UBTVQH12, theo đó: “Các bên đương sự thỏa thuận được với nhau về việc giải quyết vụ án trong trường hợp Tòa án tiến hành hòa giải trước khi mở phiên tòa thì phải chịu 50% mức án phí quy định.”

Theo quy định này, trước khi mở phiên tòa sơ thẩm, hai bên thỏa thuận được với nhau về việc giải quyết vụ án trong trường hợp Tòa án tiến hành hòa giải thì phải chịu 50% mức án phí quy định.

Trong trường hợp của bạn, trước khi mở phiên tòa xét xử sơ thẩm, Tòa án huyện đã tiến hành hòa giải thành công tranh chấp giữa công ty bạn và cơ quan Bảo hiểm xã hội. Do vậy, việc Tòa án huyện thu 50% án phí là hoàn toàn đúng với quy định của pháp luật.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn luật - Công ty luật Minh Khuê.