Tôi xin chân thành cảm ơn và rất mong sự phản hồi từ các Quý Luật sư Công ty tư vấn luật Minh khuê.

Tôi rất mong nhận được lời tư vấn vào địa chỉ email này.

Kính thư !

Người gửi: BV Luân

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật dân sự của công ty Luật Minh Khuê.

Tư vấn xử phạt hành chính lĩnh vực giao thông ?

Tư vấn xử phạt hành chính lĩnh vực giao thông, gọi: 1900 6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty chúng tôi, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật Giao thông đường bộ năm 2008

Nghị định 171/2013/NĐ-CPquy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt

Luật xử lý vi phạm hành chính năm 2012.

2. Nội dung phân tích:

* Thứ nhất: về việc phạt hành chính đối với lỗi vượt xe:

Khoản 1 điều 14 Luật Giao thông đường bộ quy định:

"Điều 14. Vượt xe

1. Xe xin vượt phải có báo hiệu bằng đèn hoặc còi; trong đô thị và khu đông dân cư từ 22 giờ đến 5 giờ chỉ được báo hiệu xin vượt bằng đèn."

Như vậy, trong tất cả các trường hợp vượt xe bạn đều phải có tín hiệu báo trước. Trong trường hợp này bạn không nói rõ phương tiện bạn sử dụng tham gia giao thông là xe mô tô hay ô tô. Vì vậy, chúng tôi có thể tư vấn cho bạn như sau:

Điểm c khoản 5 điều 5 và điểm b khoản 1 điều 6 Nghị định 171/2013/NĐ-CP quy định:

"Điều 5. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

5. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Vượt trong các trường hợp cấm vượt; không có báo hiệu trước khi vượt; vượt bên phải xe khác trong trường hợp không được phép, trừ trường hợp tại đoạn đường có nhiều làn đường cho xe đi cùng chiều được phân biệt bằng vạch kẻ phân làn đường mà xe chạy trên làn đường bên phải chạy nhanh hơn xe đang chạy trên làn đường bên trái;"

"Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

1. Phạt tiền từ 60.000 đồng đến 80.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

b) Không có báo hiệu xin vượt trước khi vượt;"

Cảnh sát giao thông phạt hành chính 300.000 đồng đối với lỗi vượt ô tô không có tín hiệu vượt trước của bạn là không phù hợp với bất kỳ mức phạt nào được quy định trong nghị định.

* Thứ hai: về việc lập biên bản:

Khoản 1 điều 56 Luật xử lý vi phạm hành chính quy định:

"Điều 56. Xử phạt vi phạm hành chính không lập biên bản

1. Xử phạt vi phạm hành chính không lập biên bản được áp dụng trong trường hợp xử phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền đến 250.000 đồng đối với cá nhân, 500.000 đồng đối với tổ chức và người có thẩm quyền xử phạt phải ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính tại chỗ.

Trường hợp vi phạm hành chính được phát hiện nhờ sử dụng phương tiện, thiết bị kỹ thuật, nghiệp vụ thì phải lập biên bản."

Trong trường hợp này, bạn đã bị xử phạt 300.000 đồng vì vậy bắt buộc cảnh sát giao thông phải lập biên bản đối với bạn.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn luật giao thông đường bộ - Công ty luật Minh KHuê