Cô Em không viết giấy ủy quyền hay di chúc gì hết ?

Xin cảm ơn!

Người hỏi: Thuy Huynh

Câu hỏi được biên tập từchuyên mục hỏi đáp pháp luậtcủa Công ty Luật Minh Khuê.

 

Trả lời:

Kính chào bạn Thuy Huynh, rất hân hạnh được trả lời câu hỏi của bạn.

Cô của bạn vay ngân hàng 100 triệu, 1 tháng sau cô chết, gia đình cô thực hiện việc trả tiền gốc và tiền lãi cho ngân hàng, đó là trường hợp những người thừa kế thực hiện nghĩa vụ tài sản do người chết để lại được quy định trong Bộ luật Dân sự năm 2005. Cụ thể, khoản 1 Điều 637 Bộ luật Dân sự quy định về thực hiện nghĩa vụ tài sản do người chết để lại như sau: "Những người hưởng thừa kế có trách nhiệm thực hiện nghĩa vụ tài sản trong phạm vi di sản do người chết để lại, trừ trường hợp có thỏa thuận khác". 

Như vậy, những người thừa kế của cô bạn có nghĩa vụ trả tiền cho ngân hàng mà cô bạn đã vay tiền. Đây là trường hợp mà pháp luật đã dự liệu và có quy định cụ thể nên không đặt ra vấn đề người chết có di chúc hay có ủy quyền hay không.

Trong trường hợp, di sản mà cô bạn để lại nhỏ hơn 100 triệu, thì những người thừa kế chỉ phải thực hiện nghĩa vụ tài sản với ngân hàng trong phạm vi di sản mà họ được thừa kế, số tiền còn lại không được trả được coi là rủi ro của ngân hàng. 

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ