Qua thực tế tôi thấy khi kiểm tra phương tiện giao thông xe ô tô tải lực lượng thanh tra giao thông khi xử phạt xe ô tô tải vi phạm lỗi tự ý thay đổi kích thước thành thùng xe, áp dụng mức xử phạt theo Khoản a Mục 7 Điều 30 có đúng không? 

Trân trọng cảm ơn.

Người gửi: H.P

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn luật dân sự của Công ty Luật Minh Khuê. 

Xử phạt ô tô tải tự ý thay đổi kích thước thành thùng xe ? 

Luật sư tư vấn luật dân sự gọi số: 1900 6162

Trả lời:

Công ty Luật Minh Khuê đã nhận được câu hỏi của bạn. Cảm ơn bạn đã quan tâm và gửi câu hỏi về cho chúng tôi. Vấn đề của chị chúng tôi xin được giải đáp như sau:

1. Căn cứ pháp lý:

Nghị định số 107/2014/NĐ-CP

Nghị định 171/2013/NĐ-CP 

2. Nội dung phân tích:

* Sự khác nhau giữa Điểm đ Khoản 3 Điều 16 và Điểm a khoản 7 Điều 30 của Nghị định 171 ngày 17/11/2014 của Chính phủ về Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt.

Điểm đ Khoản 3 Điều 16 quy định như sau:

" Điều 16: xử phạt người điều khiển xe ô tô (bao gồm cả rơ móoc hoặc sơ mi rơ mosooc được kéo theo) và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông 

3. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

đ) Tự ý thay đổi kích thước thành thùng xe, tự ý lắp thêm hoặc tháo bớt ghế, giường nằm trên xe vận chuyển khách."

Điểm a khoản 7 Điều 30 quy định như sau:

"Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

7. Phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với cá nhân là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô, từ 12.000.000 đồng đến 16.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Tự ý thay đổi tổng thành khung; tổng thành máy; hệ thống phanh; hệ thống truyền động; hệ thống chuyển động hoặc tự ý cải tạo kết cấu, hình dáng, kích thước của xe không đúng thiết kế của nhà chế tạo hoặc thiết kế cải tạo đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt; tự ý thay đổi tính năng sử dụng của xe"

Quy định tại điểm đ khoản 3 Điều 16 là hình thức xử phạt đối với trường họp lái xe không phải là chủ xe 

Quy định tại điểm a khoản 7 Điều 30 là hình thức xử phạt đối với chủ xe 

* Phạt vi phạm thay đổi kích thước thành thùng xe ô tô tải

- Trường hợp lái xe là chủ xe thì xử phạt vi phạm đối với chủ xe theo quy định tại khoản 3 Điều 74 Nghị định 171/2013/NĐ-CP  và điểm a khoản 7 Điều 30 Nghị định 107/2014/NĐ-CP như sau:

"Điều 74: Thủ tục xử phạt đối với chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

3. Đối với những hành vi vi phạm quy định tại Chương II của Nghị định này mà có đối tượng bị xử phạt là cả chủ phương tiện và người điều khiển phương tiện hoặc nhân viên phục vụ trên xe vi phạm, trong trường hợp chủ phương tiện là người trực tiếp điều khiển phương tiện hoặc chủ phương tiện là nhân viên phục vụ trên xe vi phạm, thì bị xử phạt theo quy định đối với chủ phương tiện vi phạm.

Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

7. Phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với cá nhân là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô, từ 12.000.000 đồng đến 16.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Tự ý thay đổi tổng thành khung; tổng thành máy; hệ thống phanh; hệ thống truyền động; hệ thống chuyển động hoặc tự ý cải tạo kết cấu, hình dáng, kích thước của xe không đúng thiết kế của nhà chế tạo hoặc thiết kế cải tạo đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt; tự ý thay đổi tính năng sử dụng của xe"

- Trường họp lái xe không phải là chủ xe thì xử phạt vi phạm đối với lái xe theo quy định tại điểm đ khoản 3 Điều 16 và xử phạt vi phạm đối với chủ xe theo quy định tại điểm a khoản 7 Điều 30 Nghị định số 107/2014/NĐ-CP.

Do đó việc thanh tra giao thông khi kiểm tra phương tiện giao thông xe ô tô tải đều áp dụng mức xử phạt theo Khoản a Mục 7 Điều 30 để xử phạt xe tất cả các trường hợp ô tô tải vi phạm lỗi tự ý thay đổi kích thước thành thùng xe là không đúng mà cần phải căn cứ vào việc người lái xe có phải là chủ xe hay không mới được áp dụng điều khoản này

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật về dân sự và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.

Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật dân sự - Công ty luật Minh Khuê