Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật hình sự của công ty luật Minh Khuê.

Liên tục bị xúc phạm danh dự, nhân phẩm thì có thể khởi kiện được không ?

Luật sư tư vấn luật hình sự trực tuyến, gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Bộ luật hình sự 1999, sửa đổi 2009 

Nghị định 72/2013/NĐ-CP : Quản lý, cung cấp, sử dụng dịch vụ Internet và thông tin trên mạng

2. Luật sư tư vấn:

Theo quy định tại Điều 5 Nghị định 72/2013/NĐ-CP thì:

Điều 5. Các hành vi bị cấm

1. Lợi dụng việc cung cấp, sử dụng dịch vụ Internet và thông tin trên mạng nhằm mục đích:

a) Chống lại Nhà nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam; gây phương hại đến an ninh quốc gia, trật tự an toàn xã hội; phá hoại khối đại đoàn kết dân tộc; tuyên truyền chiến tranh, khủng bố; gây hận thù, mâu thuẫn giữa các dân tộc, sắc tộc, tôn giáo;

b) Tuyên truyền, kích động bạo lực, dâm ô, đồi trụy, tội ác, tệ nạn xã hội, mê tín dị đoan, phá hoại thuần phong, mỹ tục của dân tộc;

c) Tiết lộ bí mật nhà nước, bí mật quân sự, an ninh, kinh tế, đối ngoại và những bí mật khác do pháp Luật quy định;

d) Đưa thông tin xuyên tạc, vu khống, xúc phạm uy tín của tổ chức, danh dự và nhân phẩm của cá nhân;

Như vậy, hành vi lợi dụng trang mạng xã hội đưa thông tin xuyên tạc, vu khống, xúc phạm đến người khác được coi là hành vi bị cấm, Trong trường hợp này của bạn nếu ở mức độ nhẹ sẽ bị xử phạt hành chính từ 100.000 đồng đến 300.000, còn nếu nặng hơn sẽ bị xử lý hình sự theo quy định tại điều 121 Bộ luật hình sự 1999

"Điều 121 Tội làm nhục người khác.

1. Người nào xúc phạm nghiêm trọng nhân phẩm, danh dự của người khác, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến hai  năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ một năm đến ba năm:

a) Phạm tội nhiều lần;

b) Đối với nhiều người;

c) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;

d) Đối với người thi hành công vụ;

đ) Đối với người dạy dỗ, nuôi dưỡng, chăm sóc, chữa bệnh cho mình.

3. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm."

-> Bạn có thể gửi đơn tố cáo đến cơ quan điều tra nhờ xác minh, làm rõ vấn đề này. Nếu như chưa đủ căn cứ khởi tố hình sự thì vợ bạn chỉ có thể bị xử phạt hành chính theo quy định pháp luật trên.

Tham khảo bài viết liên quan:

Tư vấn khởi kiện hành vi nói xấu bôi nhọ danh dự nhân phẩm người khác ? 

Xúc phạm danh dự người khác có bị truy cứu trách nhiệm hình sự ? 

Dùng facebook để xúc phạm người khác sẽ bị pháp luật xử lý như thế nào? 

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật dân sự miễn phí qua Email  để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật dân sự.