Trước hết phải đặt cọc với số tiền 20 triệu đồng và sau 7 ngày phải thanh toán 90% giá trị lô đất và đã ký hợp đồng nguyên tắc với công ty (Công ty chịu đóng tất cả các khoản thuế có liên quan). Trong hợp đồng nguyên tắc có ghi sau khi thanh toán 90% giá trị lô đất thì 45 ngày sau thanh toán bên bán và bên mua sẽ đến văn phòng công chứng để ký hợp đồng chuyển nhượng và bàn giao đất; và sau khi ký hợp đồng chuyển nhượng thì 15 ngày sau sẽ bàn giao sổ đỏ cho bên mua.

- Hiện tôi đã đóng xong 90% giá trị lô đất đúng thời hạn mà bên bán thông báo. Nhưng đến nay, bên bán vẫn chưa ký hợp đồng chuyển nhượng và bàn giao đất cho tôi.

Vậy Luật sư cho tôi hỏi: Nếu bên bán vẫn chưa chịu làm hợp đồng chuyển nhượng và sang tên cho tôi thì tôi phải làm gì để yêu cầu bên bán chuyển nhượng? Tôi có thể gửi đơn kiện bên bán ra tòa được không ?

Rất mong sớm được hồi âm của các luật sự.

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn luật đất đai của Công ty luật Minh khuê.

 Thủ tục bán đất quy hoạch tại khu đô thị ?

Luật sư tư vấn pháp luật đất đai gọi: 1900.6162

 

Trả lời:

Chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi thắc mắc đến Luật Minh Khuê, vấn đề của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Bộ Luật dân sự năm 2005;

Bộ Luật dân sự năm 2015

2. Nội dung tư vấn:

Hợp đồng nguyên tắc được bạn nêu ra là một hợp đồng dân sự và được pháp luật điều chỉnh tại BLDS 2005 như sau:

"Điều 402. Nội dung của hợp đồng dân sự  

Tuỳ theo từng loại hợp đồng, các bên có thể thoả thuận về những nội dung sau đây:

1. Đối tượng của hợp đồng là tài sản phải giao, công việc phải làm hoặc không được làm;

2. Số lượng, chất lượng;

3. Giá, phương thức thanh toán;

4. Thời hạn, địa điểm, phương thức thực hiện hợp đồng;

5. Quyền, nghĩa vụ của các bên;

6. Trách nhiệm do vi phạm hợp đồng;

7. Phạt vi phạm hợp đồng;

8. Các nội dung khác."

"Điều 412. Nguyên tắc thực hiện hợp đồng dân sự

Việc thực hiện hợp đồng phải tuân theo các nguyên tắc sau đây:

1. Thực hiện đúng hợp đồng, đúng đối tượng, chất lượng, số lượng, chủng loại, thời hạn, phương thức và các thoả thuận khác;

2. Thực hiện một cách trung thực, theo tinh thần hợp tác và có lợi nhất cho các bên, bảo đảm tin cậy lẫn nhau;

3. Không được xâm phạm đến lợi ích của Nhà nước, lợi ích công cộng, quyền, lợi ích hợp pháp của người khác."

Theo đó, bên bán đã vi phạm nghĩa vụ hợp đồng nguyên tắc (đã quá thời hạn mà chưa ký hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất và bàn giao sổ đỏ) nên trước hết, bạn có thể đưa ra yêu cầu bên bán thực hiện nghĩa vụ hợp đồng, bạn cũng hoàn toàn có thể kiện bên bán ra tòa án về việc vi phạm nghĩa vụ hợp đồng nêu trên. 

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo. Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật đất đai - Công ty luật Minh Khuê