Trong trường hợp em tôi tự ý làm sổ đỏ nếu đươc cấp thì có đúng vơi pháp luât không? trường hợp này nếu được cấp sổ đỏ thì thủ tuc đúng là gì.
Trong 10 năm nay gia đình tôi vẫn đóng thuế như trong sổ đỏ nghĩa là trong sổ đỏ vẫn còn nguyên vẹn chưa tách sở dĩ có chuyện như vậy vì tôi đi làm ăn xa nhà nhưng không bất hiếu vớ bố mẹ.

Mong luật sư tư vấn giúp tôi, tôi xin chân thành cảm ơn!

Người gửi: Phong

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật đất đai của công ty luật Minh Khuê.

Bố viết giấy bán đất cho con gái, liệu có thể làm sổ đỏ ?

Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến: 1900 6162

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã đặt câu hỏi cho chúng tôi. Với câu hỏi của bạn, chúng tôi xin được tư vấn như sau:

Cơ sở pháp lý:

Luật Đất đai 2013

Nội dung tư vấn:

Theo như nội dung thư bạn trình bày, bạn không nêu rõ thời điểm cũng như thủ tục tiến hành việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất giữa bố và em gái bạn. Tuy nhiên,việc tiến hành chuyển nhượng quyền sử dụng đất, hợp đồng theo quy định của Luật Đất đai.

Luật Đất đai 2013 quy định tại khoản 3 Điều 167:

"Việc công chứng, chứng thực hợp đồng, văn bản thực hiện các quyền của người sử dụng đất được thực hiện như sau:

a) Hợp đồng chuyển nhượng, tặng cho, thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất phải được công chứng hoặc chứng thực, trừ trường hợp kinh doanh bất động sản quy định tại điểm b khoản này;

b) Hợp đồng cho thuê, cho thuê lại quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất, hợp đồng chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp; hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất, tài sản gắn liền với đất mà một bên hoặc các bên tham gia giao dịch là tổ chức hoạt động kinh doanh bất động sản được công chứng hoặc chứng thực theo yêu cầu của các bên;

c) Văn bản về thừa kế quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất được công chứng hoặc chứng thực theo quy định của pháp luật về dân sự;

d) Việc công chứng thực hiện tại các tổ chức hành nghề công chứng, việc chứng thực thực hiện tại Ủy ban nhân dân cấp xã."

Do đó, để hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất giữa bố bạn và em gái bạn có hiệu lực pháp luật thì hợp đồngnày phải được lập thành văn bản và phải có công chứng,chứng thực. Về việc hợp đồng tặng cho đó có chữ ký của cán bộ xã chưa đảm bảo rằng hợp đồng đó đã được chứng thực đúng theo quy định của pháp luật. Do đó, để kiểm tra tính hợp pháp của hợp đồng chuyển nhượng giữa bố và em gái bạn, bạn cần kiểm tra lại việc hợp đồng đã được chứng thực hay chưa bằng cách bạn có thể mang đến ủy ban nhân dân cấp xã để xác nhận.

Nếu hợp đồng chưa được chứng thực thì trong trường hợp này, hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất sẽ bị vô hiệu do vi phạm quy định về hình thức theo quy định tại điều 122 Bộ luật Dân sự 2005.

Nếu hợp đồng đã được chứng thực đúng theo quy định của pháp luật, việc chuyển nhượng là hoàn toàn tự nguyện và đúng thẩm quyền thì em bạn có quyền được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất theo điểm c quy định dưới đây

"Nhà nước cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho những trường hợp sau đây:

a) Người đang sử dụng đất có đủ điều kiện cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định tại các điều 100, 101 và 102 của Luật này;

b) Người được Nhà nước giao đất, cho thuê đất từ sau ngày Luật này có hiệu lực thi hành;

c) Người được chuyển đổi, nhận chuyển nhượng, được thừa kế, nhận tặng cho quyền sử dụng đất, nhận góp vốn bằng quyền sử dụng đất; người nhận quyền sử dụng đất khi xử lý hợp đồng thế chấp bằng quyền sử dụng đất để thu hồi nợ;

d) Người được sử dụng đất theo kết quả hòa giải thành đối với tranh chấp đất đai; theo bản án hoặc quyết định của Tòa án nhân dân, quyết định thi hành án của cơ quan thi hành án hoặc quyết định giải quyết tranh chấp, khiếu nại, tố cáo về đất đai của cơ quan nhà nước có thẩm quyền đã được thi hành;

đ) Người trúng đấu giá quyền sử dụng đất;

e) Người sử dụng đất trong khu công nghiệp, cụm công nghiệp, khu chế xuất, khu công nghệ cao, khu kinh tế;

g) Người mua nhà ở, tài sản khác gắn liền với đất;

h) Người được Nhà nước thanh lý, hóa giá nhà ở gắn liền với đất ở; người mua nhà ở thuộc sở hữu nhà nước;

i) Người sử dụng đất tách thửa, hợp thửa; nhóm người sử dụng đất hoặc các thành viên hộ gia đình, hai vợ chồng, tổ chức sử dụng đất chia tách, hợp nhất quyền sử dụng đất hiện có;

k) Người sử dụng đất đề nghị cấp đổi hoặc cấp lại Giấy chứng nhận bị mất."

Do đó, nếu đáp ứng đủ các điều kiện đã nêu trên thì em bạn có thể được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất theo trường hợp được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất với phần diện tích đất nhận chuyển nhượng. Về thủ tục cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đối với trường hợp của em bạn được pháp luật quy định như sau:

- Cơ quan tiếp nhận và trả Giấy chứng nhận: Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất cấp huyện.

- Hồ sơ:

a) Đơn đề nghị cấp Giấy chứng nhận;

b) Một trong các loại giấy tờ về quyền sử dụng đất quy định tại các khoản 1, 2 và 5 Điều 50 Luật Đất đai (nếu có);

c) Giấy tờ về quyền sở hữu nhà ở theo quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều 8 của Nghị định này đối với trường hợp tài sản là nhà ở;

d) Giấy tờ về quyền sở hữu công trình xây dựng theo quy định tại khoản 1 Điều 9 của Nghị định này đối với trường hợp tài sản là công trình xây dựng;

đ) Bản sao các giấy tờ liên quan đến việc thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định của pháp luật (nếu có);

e) Sơ đồ nhà ở hoặc công trình xây dựng (trừ trường hợp trong giấy tờ quy định tại các điểm b, c và d khoản này đã có sơ đồ nhà ở, công trình xây dựng).

Trên đây là nội dung tư vấn chủa chúng tôi với yêu cầu của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn dịch vụ tư vấn của Công ty Luật Minh Khuê!

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ