Năm 2014, thôn có ý định xây dựng nhà văn hóa trên diện tích đất nhà kho cũ mà gia đình tôi hiện nay đang sử dụng và đã đề nghị UBND xã thu hồi. Xin luật sư tư vấn cho tôi, nếu thôn và UBND xã thu hồi để sử dụng vào mục đích xây dựng nhà văn hóa thôn có đúng không?

Xin cảm ơn!

Người gửi: Duy Vũ

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê,

Thu hồi đất để xây dựng nhà văn hóa thôn

Tư vấn pháp luật đất đai trực tuyến, gọi: 1900 6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty chúng tôi. Về vấn đề của bạn, chúng tôi xin trả lời như sau:

Cơ sở pháp lý:

Luật đất đai năm 2013

Phân tích nội dung:

Thứ nhất, về thẩm quyền: Theo quy định tại khoản 2 Điều 66 Luật đất đai năm 2013 thì thẩm quyền thu hồi đất thuộc về UBND cấp huyện: 

"Điều 66. Thẩm quyền thu hồi đất

2. Ủy ban nhân dân cấp huyện quyết định thu hồi đất trong các trường hợp sau đây:

a) Thu hồi đất đối với hộ gia đình, cá nhân, cộng đồng dân cư;

b) Thu hồi đất ở của người Việt Nam định cư ở nước ngoài được sở hữu nhà ở tại Việt Nam."

Vì vậy, trong trường hợp này, UBND xã ra quyết định thu hồi đất là sai thẩm quyền.

Thứ hai, về mục đích thu hồi đất: Việc xây dựng nhà văn hóa thôn là dự án xây dựng công trình phục vụ sinh hoạt chung của cộng đồng dân cư do Hội đồng nhân dân cấp tỉnh chấp thuận, vì vậy, việc thu hồi đất là đúng với mục đích theo quy định của pháp luật.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Rất cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.

Trân trọng ./.

Bộ phận tư vấn luật - Công ty Luật Minh Khuê