Em nghe nói hiện nay việt kiều được thoải mái mua bán bất động sản ở Việt nam đã được nhà nước Việt Nam mở của rộng rãi phải không ạ? Làm cách nào để có thể đứng tên bất động sản ở Việt Nam?. Và cần cái gì để đủ đều kiện Chuyển Sang tên tôi.

Xin hãy hướng dẫn dùm, Tôi xin cám ơn Luật Minh Khuê nhiều!

Người gửi: Phương Minh

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật đất đai của Công ty Luật Minh Khuê

>>  Tư vấn thủ tục để Việt Kiều mua nhà ở Việt Nam, gọi: 1900 6162

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho chuyên mục tư vấn pháp luật của công ty chúng tôi. Câu hỏi của bạn được chúng tôi trả lời như sau:

Trong trường hợp của bạn, chúng tôi hiểu rằng trước đây bạn mang quốc tịch Việt Nam nhưng hiện nay bạn đã đổi sang quốc tịch Úc và đang sinh sống tại Úc. Như vậy, bạn được coi là người Việt Nam định cư ở nước ngoài theo Điều 3 Luật quốc tịch 2008

Khoản 1 Điều 186 Luật đất đai 2013 quy định:

"1. Người Việt Nam định cư ở nước ngoài thuộc các đối tượng có quyền sở hữu nhà ở theo quy định của pháp luật về nhà ở thì có quyền sở hữu nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam."

Như vậy, pháp luật hiện hành chỉ cho phép người Việt Nam định cư ở nước ngoài có quyền sở hữu nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất mà chưa cho phép người Việt Nam định cư ở nước ngoài có quyền sử dụng đất (cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất).

Luật sửa đổi Điều 126 của Luật nhà ở và Điều 121 của Luật đất đai năm 2009 quy định:

“Điều 126. Quyền sở hữu nhà ở tại Việt Nam của người Việt Nam định cư ở nước ngoài

1. Người Việt Nam định cư ở nước ngoài thuộc các đối tượng sau đây được cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cho phép cư trú tại Việt Nam từ ba tháng trở lên thì có quyền sở hữu nhà ở để bản thân và các thành viên trong gia đình sinh sống tại Việt Nam:

a) Người có quốc tịch Việt Nam;

b) Người gốc Việt Nam thuộc diện người về đầu tư trực tiếp tại Việt Nam theo pháp luật về đầu tư; người có công đóng góp cho đất nước; nhà khoa học, nhà văn hoá, người có kỹ năng đặc biệt mà cơ quan, tổ chức của Việt Nam có nhu cầu và đang làm việc tại Việt Nam; người có vợ hoặc chồng là công dân Việt Nam sinh sống ở trong nước.

2. Người gốc Việt Nam không thuộc các đối tượng quy định tại điểm b khoản 1 Điều này được cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp Giấy miễn thị thực và được phép cư trú tại Việt Nam từ ba tháng trở lên thì có quyền sở hữu một nhà ở riêng lẻ hoặc một căn hộ chung cư tại Việt Nam để bản thân và các thành viên trong gia đình sinh sống tại Việt Nam.”

Theo các quy định trên, bạn không có quyền được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Tuy nhiên, nếu bạn thuộc một trong các đối tượng quy định tại Điều 126 Luật nhà ở (sửa đổi) trên thì bạn được cấp Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở.

Chúng tôi hy vọng rằng, ý kiến tư vấn của chúng tôi sẽ giúp làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Trên từng vấn đề cụ thể, nếu bạn cần tham khảo thêm ý kiến chuyên môn của chúng tôi, xin hãy liên hệ trực tiếp với chúng tôi theo địa chỉ email   luatsu@luatminhkhue.vn hoặc qua Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến, gọi: 1900 6162 .

Trân trọng!

Bộ phận tư vấn pháp luật đất đai - Công ty luật Minh Khuê