Khi nộp hồ sơ cho việc chuyển nhượng thì cơ quan nhà nước báo là không được vì việc làm sai mục đích lên thổ cư ban đầu. Cơ quan nhà nước yêu cầu bà em phải hủy bỏ hồ sơ đã được cấp phép lên thổ cư từ đất nông nghiệp trước đó, sau đó lên thổ cư lại với mục đích chuyển nhượng thì mới được tiến hành chuyển nhượng quyền sử dụng đất 1000m2 trên. Luật sư cho em hỏi là cơ quan nhà nước trả lời như vậy có đúng không ? và trường hợp của bà em bây giờ phải làm như thế nào? vì mỗi lần xin phép lên thổ cứ rất mất thời gian. em cảm ơn luật sư rất nhiều! trân trọng kính chào!

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật của Công ty luật Minh Khuê

>> Luật sư tư vấn luật trực tuyến, gọi:  1900 6162

Trả lời:

 

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

I. Cơ sở pháp lý: 

Luật đất đai năm 2013

II. Luật sư tư vấn:

Theo quy định tại Điều 188, Luật Đất đai 2013 :

Điều 188. Điều kiện thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụng đất; góp vốn bằng quyền sử dụng đất

1. Người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụng đất; góp vốn bằng quyền sử dụng đất khi có các điều kiện sau đây:

a) Có Giấy chứng nhận, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 186 và trường hợp nhận thừa kế quy định tại khoản 1 Điều 168 của Luật này;

b) Đất không có tranh chấp;

c) Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án;

d) Trong thời hạn sử dụng đất.

2. Ngoài các điều kiện quy định tại khoản 1 Điều này, người sử dụng đất khi thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất; quyền thế chấp quyền sử dụng đất, góp vốn bằng quyền sử dụng đất còn phải có đủ điều kiện theo quy định tại các điều 189, 190, 191, 192, 193 và 194 của Luật này.

3. Việc chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụng đất, góp vốn bằng quyền sử dụng đất phải đăng ký tại cơ quan đăng ký đất đai và có hiệu lực kể từ thời điểm đăng ký vào sổ địa chính.

Theo trường hợp của bà bạn thì bà bạn đã làm giấy tờ lên thổ cư, đã đóng tiền và lấy sổ đỏ. Do đó mà đất ở đây là được sử dụng lâu dài và hơn nữa đất cũng không thuộc đất do nhà nước giao đất hoặc cho thuê đất và đất đó cũng chưa đi vào xây dựng. Hơn nữa nếu bà bạn có đủ điều kiện nêu tại Điều 188 như trên thì hoàn toàn có thể chuyển quyền sử dụng đất mà không cần hủy hồ sơ lên thổ cư trước đó. 

Trên đây là tư vấn của Luật Minh Khuê . Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại  số: 1900 6162  để được giải đáp.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật đất đai.