Công ty tôi có thuê 1 lô đất để làm văn phòng và kho xưởng của Công ty A Thời gian thuê là 10 năm; giá thuê: 100tr/năm đã bao gồm thuế gia trị gia tăng. Hiện tại công ty tôi không có nhu cầu sử dụng lô đất này nữa, sẽ cho công ty B thuê lại. Tôi xin hỏi Công ty tôi có được quyền xuất hóa đơn cho thuê đất cho Công ty B không ? và nếu được thì giá thuê có thể xuất với giá 120tr/năm không ? (vì công ty mất chi phí san lấp mặt bằng và xây nhà xưởng). 

Tôi xin chân thành cảm ơn !

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn luật đất đai của Công ty Luật Minh Khuê.

Luật sư tư vấn luật đất đai trực tuyến gọi: 1900.6162

Chào bạn,Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

 

I. Căn cứ pháp lý.

Bộ luật dân sự 2005

II. Nội dung

Theo quy định tại Điều 496 Bộ luật dân sự thì :

"Điều 496. Quyền của bên thuê nhà ở  

Bên thuê nhà có các quyền sau đây:

1. Nhận nhà thuê theo đúng thoả thuận;

2. Được đổi nhà đang thuê với người thuê khác, nếu được bên cho thuê đồng ý bằng văn bản;

3. Được cho thuê lại nhà đang thuê, nếu được bên cho thuê đồng ý bằng văn bản;

4. Được tiếp tục thuê theo các điều kiện đã thoả thuận với bên cho thuê, trong trường hợp thay đổi chủ sở hữu nhà;

5. Yêu cầu bên cho thuê sửa chữa nhà đang cho thuê trong trường hợp nhà bị hư hỏng nặng.

6. Đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng thuê nhà theo quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều 498 của Bộ luật này."

Như vậy, nếu muốn được cho thuê lại thì Công ty bạn phải được sự chấp thuận của bên Công ty A bằng văn bản. Nếu công ty A đồng ý thì công ty anh được phép cho thuê lại và được xuất hóa đơn cho thuê theo quy định của pháp luật.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật đất đai qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT DÂN SỰ./.