Tuy nhiên bên bán bắt buộc phải trả hết tiền khi nhận được hợp đồng và giấy hẹn lấy sổ hồng. Em muốn hỏi khi cầm trên tay giấy hẹn của Phòng tài nguyên môi trường là đã chắc chắn được cấp sổ hồng hay chưa? Vì em phải trả hết 100% nên rất lo lắng?

Mong luật sư tư vấn giúp, em xin chân thành cảm ơn!

Câu trả lời được biên tập từ chuyên mục Tư vấn pháp luật đất đai của công ty Luật Minh Khuê.

Có giấy hẹn làm sổ hồng thì đã chắc chắn có sổ hồng ?

Luật sư tư vấn trực tiếp về pháp luật đất đai: 1900.1940

Trả lời:

 

Chào bạn, Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau

Cơ sở pháp lý:

- Luật đất đai 2013

- Nghị định 43/2014/NĐ-CP Quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Đất đai​

Nội dung tư vấn:

Khoản 2, Điều 61,Nghị định 43/2014/NĐ-CP Quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Đất đai​  quy định về Thời gian thực hiện thủ tục hành chính về đất đai như sau:
"2. Thời gian thực hiện thủ tục đăng ký đất đai, tài sản gắn liền với đất; cấp đổi, cấp lại Giấy chứng nhận được quy định như sau:
a) Đăng ký đất đai, tài sản gắn liền với đất, cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất là không quá 30 ngày;
b) Đăng ký, cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho người nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất và quyền sở hữu nhà ở, công trình xây dựng của tổ chức đầu tư xây dựng là không quá 30 ngày;
c) Đăng ký, cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất bổ sung đối với tài sản gắn liền với đất là không quá 20 ngày;
..."

Căn cứ Điểm a, Khoản 2, Điều 61,  thì thời gian thực hiện thủ tục cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất là không quá 30 ngày. Như vậy theo quy định trên thì không quá thời hạn 30 ngày, bạn sẽ được cấp sổ hồng. Tuy nhiên, nếu quá thời hạn trên mà chưa có sổ hồng, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Phòng tài nguyên môi trường để được giải quyết.

Ngoài ra, chúng tôi cũng xin tư vấn về các trường hợp được cấp sổ đỏ (sổ hồng) như sau:

Điều 99. Trường hợp sử dụng đất được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất

1. Nhà nước cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho những trường hợp sau đây:
a) Người đang sử dụng đất có đủ điều kiện cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định tại các điều 100, 101 và 102 của Luật này;
...

c) Người được chuyển đổi, nhận chuyển nhượng, được thừa kế, nhận tặng cho quyền sử dụng đất, nhận góp vốn bằng quyền sử dụng đất; người nhận quyền sử dụng đất khi xử lý hợp đồng thế chấp bằng quyền sử dụng đất để thu hồi nợ;
...

g) Người mua nhà ở, tài sản khác gắn liền với đất;
..."

Như vậy, theo thông tin mà bạn cung cấp thì bạn là người mua nhà ở nên với điều kiện có các giấy tờ hợp pháp, bạn thuộc đối tượng được cấp sổ hồng. Còn về việc chắc chắn hay không thì chưa thế nói trước được điều gì. Nếu đang trong quá trình thực hiện cho bạn, mà có đơn khiếu nại, tố cáo về tranh chấp đất đai đối với phần đất của bạn thì có thể cơ quan nhà nước phải dừng lại hồ sơ này. Sau khi giải quyết tranh chấp xong thì làm tiếp thủ tục cho bạn. 

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.

Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.1940 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật đất đai qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật đất đai.