Em biết người đó không có khả năng trả và người đó đã bỏ xứ đi rồi. Em xin luật sư tư vấn giúp em, trường hợp trên em có thể lấy nhà đất người đó thay thế tiền được không? (nếu có thưa kiện em nhờ luật sư đứng ra giải quyết giúp em ) như vậy theo luật em có mất tiền không. Xin chân thành cám ơn luật sư!

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn luật đất đai của công ty Luật Minh Khuê

Tư vấn về thủ tục cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, sở hữu nhà ở và tài sản gắn liền với đất

Luật sư tư vấn luật đất đai gọi: 1900 6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã đặt câu hỏi cho chúng tôi. Với câu hỏi của bạn, chúng tôi xin được tư vấn như sau:

Cơ sở pháp lý:

Bộ luật Tố tụng dân sự 2004 

Luật Thi hành án dân sự số 26/2008/QH12 của Quốc hội 

Nghị định số 83/2010/NĐ-CP của Chính phủ : Về đăng ký giao dịch bảo đảm 

Nội dung tư vấn:

Theo như nội dung thư mà bạn yêu cầu, bạn có cho người khác vay tài sản với giá trị là 100 triệu đồng. Hai bên có tiến hành thế chấp quyền sử dụng đất nhưng trong trường hợp này, hợp đồng thế chấp chưa có hiệu lực pháp luật vì đã không được đăng kí theo quy định tại Nghị định số 83/2010/NĐ-CP của Chính phủ : Về đăng ký giao dịch bảo đảm:

" Các giao dịch bảo đảm sau đây phải đăng ký:

a) Thế chấp quyền sử dụng đất;

b) Thế chấp rừng sản xuất là rừng trồng;

c) Cầm cố tàu bay, thế chấp tàu bay;

d) Thế chấp tàu biển;

đ) Các trường hợp khác, nếu pháp luật có quy định."

Do đó, trường hợp của bạn sẽ là cho vay không có tài sản bảo đảm. Vì thế, bạn không có quyền xử lý tài sản bảo đảm trong trường hợp này. Để bảo vệ quyền lợi của bạn bạn có thể thực hiện một số biện pháp sau:

Thứ nhất, yêu cầu bên vay tiến hành trả nợ cho bạn.

Thứ hai, nếu bên vay không thực hiện nghĩa vụ của mình thì bạn có thể khởi kiện đến tòa án có thẩm quyền để được bảo vệ các quyền và lợi ích hợp pháp của mình.Tòa án có thẩm quyền trong trương hợp này(bị đơn đã bỏ đi không rõ địa chỉ) được quy định tại điều 36 Bộ luật tố tụng dân sự:

" Nguyên đơn có quyền lựa chọn Toà án giải quyết tranh chấp về dân sự, hôn nhân và gia đình, kinh doanh, thương mại, lao động trong các trường hợp sau đây:
Nếu không biết nơi cư trú, làm việc, trụ sở của bị đơn thì nguyên đơn có thể yêu cầu Toà án nơi bị đơn cư trú, làm việc, có trụ sở cuối cùng hoặc nơi bị đơn có tài sản giải quyết;"

Nếu sau khi có bản án của tòa án tuyên bố bên có nghĩa vụ phải tiến hành hoàn trả tiền vay cho bạn mà họ không tiến hành trả nợ thì bạn có thể yêu cầu cơ quan thi hành án tiến hành các biện pháp để bảo vệ quyền và lợi ích của bạn theo quy định của Luật Thi hành án dân sự số 26/2008/QH12 của Quốc hội:

"Điều 71. Biện pháp cưỡng chế thi hành án

1. Khấu trừ tiền trong tài khoản; thu hồi, xử lý tiền, giấy tờ có giá của người phải thi hành án.

2. Trừ vào thu nhập của người phải thi hành án.

3. Kê biên, xử lý tài sản của người phải thi hành án, kể cả tài sản đang do người thứ ba giữ.

4. Khai thác tài sản của người phải thi hành án.

5. Buộc chuyển giao vật, chuyển giao quyền tài sản, giấy tờ.

6. Buộc người phải thi hành án thực hiện hoặc không được thực hiện công việc nhất định."

Do đó, việc có xử lý quyền sử dụng đất hay không, xử lý như thế nào còn phải phụ thuộc vào quyết định của tòa án cũng như việc xác minh của cơ quan thi hành án và việc bạn có chứng minh được yêu cầu trả nợ vay của mình là có căn cứ theo quy định của pháp luật. Do vậy, trước hết bạn cần chuẩn bị đầy đủ các chứng cứ, tài liệu và khởi kiện tại tòa án để được giải quyết.

Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi với yêu cầu của bạn.

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT DÂN SỰ.