Nay tôi mua 13 mét ở giữa lô đất( 2 đầu đã có 2 người con ở rồi). khi đem sổ đỏ lên địa chính xã để làm thủ tục chuyển nhượng thì được cán bộ địa chính xã giải thích"Buộc 2 người con ông chủ phải làm luôn một làn mới chuyển nhượng được còn không thì không chuyển nhượng được". Nhưng người bán đã nhận tiền của tôi rồi và có viết giấy nhận tiền, đưa sổ đỏ cho tôi giữ, các con trong gia đình cũng đồng ý bán và đã ký vào giầy chuyển nhượng, có người láng giềng ký làm chứng. Vậy sau này tôi có thể làm thủ tục chuyển nhượng dược không?

Xin chânthành cảm ơn luật sư.

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật đất đai của Công ty Luật Minh Khuê.

>> Luật sư tư vấn pháp luật đất đai trực tuyến, gọi:1900.6162

 

Trả lời:

Thưa quý khách hàng! Công ty Luật TNHH MINH KHUÊ xin gửi tới quý khách hàng lời chào trân trọng và cảm ơn quý khách đã tin tưởng vào dịch vụ do chúng tôi cung cấp. Vấn đề bạn đang vướng mắc chúng tôi xin được tư vấn như sau:

1. Căn cứ pháp lý:

Luật đất đai 2013

2. Nội dung tư vấn :

Để có thể thực hiện được các thủ tục tặng cho, chuyển nhượng quyền sử dụng đất trước hết mảnh đất của bạn cần phải đáp ứng được các yêu cầu sau theo Điều 188 Luật đất đai 2013.

"Điều 188. Điều kiện thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụng đất; góp vốn bằng quyền sử dụng đất
1. Người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụng đất; góp vốn bằng quyền sử dụng đất khi có các điều kiện sau đây:
a) Có Giấy chứng nhận, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 186 và trường hợp nhận thừa kế quy định tại khoản 1 Điều 168 của Luật này;
b) Đất không có tranh chấp;
c) Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án;
d) Trong thời hạn sử dụng đất.
2. Ngoài các điều kiện quy định tại khoản 1 Điều này, người sử dụng đất khi thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất; quyền thế chấp quyền sử dụng đất, góp vốn bằng quyền sử dụng đất còn phải có đủ điều kiện theo quy định tại các điều 189, 190, 191, 192, 193 và 194 của Luật này.
3. Việc chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụng đất, góp vốn bằng quyền sử dụng đất phải đăng ký tại cơ quan đăng ký đất đai và có hiệu lực kể từ thời điểm đăng ký vào sổ địa chính."

Theo đó nếu sau này bạn muốn tiến hành các thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất thì bạn cần phải tiến hành làm giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đối với mảnh đất mà bạn đã mua trước.

Theo thông tin bạn cung cấp hai người con của ông chủ trước đây đã làm nhà ở rồi nhưng chưa tiến hành các thủ tục làm giấy chứng nhận quyền sử dụng đất với mảnh đất này nên về nguyên tắc cũng chưa thể chuyển nhượng đất cho bạn được, sổ đỏ mà hai người con đưa cho bạn giữ là sổ đỏ cũ mục đích sử dụng đất vẫn là đất rẫy chứ chưa tiến hành thủ tục chuyển đổi mục đích sử dụng đất sang đất ở. Như vậy nếu muốn chuyển nhượng đất này bạn cần yều cầu người đã bán đất cho bạn thực hiện thủ tục chuyển đổi mục đích sử dụng đất sang đất ở và làm sổ đỏ mới sau đó sẽ tiến hành chuyển nhượng cho bạn theo quy định của pháp luật để bạn được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật về thuế và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.

Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Trân trọng./.                   

Bộ phận tư vấn luật đất đai - Công ty luật Minh Khuê