Nay tôi muốn định vị lại vị trí đất thổ cư, dời xuống gần đường hơn. nhưng vẫn muốn gữi lại căn nhà cũ để làm nhà kho. Tôi có hỏi cán bộ địa chính xã thì được trả lời " đất thổ cư đã có công trình trên đó ( bất cứ công trình gì) thì không được định vị lại. Tôi muốn hỏi điều này có đúng không ?

Tôi xin chân thành cảm ơn và rất mong sự phản hồi từ các Quý Luật sư Công ty tư vấn Luật Minh Khuê

Tôi rất mong nhận được lời tư vấn vào địa chỉ email này.

Kính thư

Người thư: Vương Lâm

>> Luật sư tư vấn pháp luật Đất đai trực tuyến qua điện thoại gọi số:   1900 6162

Tư vấn pháp luật đất đai ?

Tư vấn pháp luật đất đai trực tuyến

Trả lời:

1.Cơ sở pháp lý

-Luật Đất đai của Quốc hội, số 45/2013/QH13;

-Nghị định 43/2014/NĐ-CP của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Đất đai.

2.Nội dung trả lời

Căn cứ Điều 52 Luật đất đai năm 2013:

“Điều 52. Căn cứ để giao đất, cho thuê đất, cho phép chuyển mục đích sử dụng đất

1. Kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt.

2. Nhu cầu sử dụng đất thể hiện trong dự án đầu tư, đơn xin giao đất, thuê đất, chuyển mục đích sử dụng đất.

•Trình tự thủ tục thực hiện thủ tục cho phép chuyển mục đích sử dụng đất:

Căn cứ Điều 69 Nghị định 43/2014/NĐ-CP:

“Điều 69. Trình tự, thủ tục cho phép chuyển mục đích sử dụng đất

1. Người sử dụng đất nộp đơn xin phép chuyển mục đích sử dụng đất kèm theo Giấy chứng nhận đến cơ quan tài nguyên và môi trường.

2. Cơ quan tài nguyên và môi trường có trách nhiệm thẩm tra hồ sơ; xác minh thực địa, thẩm định nhu cầu chuyển mục đích sử dụng đất; hướng dẫn người sử dụng đất thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định của pháp luật; trình Ủy ban nhân dân cấp có thẩm quyền quyết định cho phép chuyển mục đích sử dụng đất; chỉ đạo cập nhật, chỉnh lý cơ sở dữ liệu đất đai, hồ sơ địa chính.

Đối với trường hợp nhà đầu tư nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất của người đang sử dụng đất để thực hiện dự án đầu tư thì thực hiện thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất đồng thời với thủ tục cho phép chuyển mục đích sử dụng đất.

3. Người sử dụng đất thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định.”

•Thời hạn giải quyết:

Căn cứ điểm b khoản 1 Điều 61 Nghị định 43/2014/NĐ-CP:

“b) Chuyển mục đích sử dụng đất là không quá 15 ngày.”

Như vậy trong trường hợp này thì việc gia đình bạn muốn chuyển diện tích đất sang vị trí diện tích đất khác không có cùng mục đích sử dụng thì gia đình bạn cần làm thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất theoquy định.

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT ĐẤT ĐAI