Còn nguồn gốc đất có từ trước năm 1975 do nhân dân canh tác hoa màu. Năm 2001 UBND Tỉnh A quy hoạch lần 1 từ 2001 đến 2005, gia đình tôi và hơn chục hộ vần chưa được bồi thường và thuộc diện bị quy hoạch từ từ 2001 đền nay. Cho tôi hỏi vậy theo luật gia đình tôi có làm sổ đỏ trong thời gian bị quy hoạch được không và thời hạn của dự án kéo dài đển nay có đúng luật hay không? Tôi xin chân thành cảm ơn!

Người gửi: C.X

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật đất đai của công ty Luật Minh Khuê

Đất đang bị quy hoạch có làm được sổ đổ hay không?

Luật sư tư vấn Luật đất đai gọi: 1900.6162

Trả lời

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã tin tưởng vè gửi thắc mắc tới Công ty Luật Minh Khuê chúng tôi. Với  những thông bạn cung cấp, chúng tôi xin được tư vấn cho bạn như sau

1. Căn cứ pháp lý

Luật đất đai 2013

Nghị định số 43/2014/NĐ-CP của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật đất đai

2. Nội dung tư vấn

Theo khoản 2 Điều 49 Luật đất đai 2013 quy định về việc thực hiện quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất thì "Trường hợp quy hoạch sử dụng đất đã được công bố mà chưa có kế hoạch sử dụng đất hàng năm cấp huyện thì người sử dụng đất được tiếp tục sử dụng và được thực hiện các quyền của người sử dụng đất theo quy định của pháp luật.
Trường hợp đã có kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện thì người sử dụng đất trong khu vực phải chuyển mục đích sử dụng đất và thu hồi đất theo kế hoạch được tiếp tục thực hiện các quyền của người sử dụng đất nhưng không được xây dựng mới nhà ở, công trình, trồng cây lâu năm; nếu người sử dụng đất có nhu cầu cải tạo, sửa chữa nhà ở, công trình hiện có thì phải được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép theo quy định của pháp luật"

Ngòai ra, khoản 6 Điều 19 Nghị định 43/2014/NĐ-CP quy định về các trường hợp không được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản gắn liền với đất như sau "Người sử dụng đất có đủ điều kiện cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất nhưng đã có thông báo hoặc quyết định thu hồi đất của cơ quan nhà nước có thẩm quyền"

Như vậy, mặc dù diện tích đất nhà bạn có đủ điều kiện để được cấp GCN Quyền sử dụng đất nhưng bạn đã nhận được thông báo về quyết định thu hồi đất nên không được cấp GCN quyền sử dụng đất. Nếu đã có quyết định thu hồi đất mà Nhà nước chưa thực hiện việc thu hồi đất, bồi thường, giải  phóng mặt bằng thì người sử dụng được tiếp tục sử dụng theo mục đích đã xác định trước khi công bố quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất; nếu người sử dụng đất không còn nhu cầu sử dụng thì Nhà nước thu hồi đất và bồi thường hoặc hỗ trợ theo quy định của pháp luật. Nhà nước nghiêm cấm mọi hoạt động tự ý xây dựng, đầu tư bất động sản trong khu vực đất phải thu hồi để thực hiện quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất. Trường hợp có nhu cầu cải tạo, sửa chữa nhà ở, công trình gắn liền với đất phải thu hồi mà làm thay đổi quy mô, cấp công trình hiện có thì phải được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép.

Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi dành cho quý khách hàng, ý kiến tư vấn dựa trên những quy định của pháp luật và thông tin mà khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra sự tư vấn là để cá nhân, tổ chức tham khảo. Hy vọng, sự tư vấn của chúng tôi có thể giúp ích được cho bạn.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật đất đai - Công ty luật Minh Khuê