Năm 2015 nhà nước có quyết định thu hồi mảnh đất này, và UBND thành phố đã xuống kiểm kê, đo dạc nhũng tài sản trên đất,vậy tôi xin hỏi luật sư là: *Đất bị thu hồi thì có được đền bù không ? nếu được thì đền bù như thế nào? hay là chỉ đền bù những tài sản trên đất.

Rất mong được luật sư tư vấn giúp,

Xin chân thành cảm ơn!

Người hỏi: HT

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật đất đai của Công ty luật Minh Khuê,

Đền bù khi bị thu hồi đất

Luật sư tư vấn thu hồi đất khai hoang, gọi: 1900 6162

Trả lời:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật đất đai số 45/2013/QH13 của Quốc hội

Nghị định số 47/2014/NĐ-CP của Chính phủ : Quy định về bồi thường, hỗ trợ, tái định cư khi Nhà nước thu hồi đất

2. Luật sư tư vấn:

Điều 13. Bồi thường về đất cho người sử dụng đất mà không có giấy tờ về quyền sử dụng đất

1. Khi Nhà nước thu hồi đất mà người sử dụng đất không có giấy tờ về quyền sử dụng đất quy định tại các Khoản 1, 2 và 3 Điều 100 của Luật Đất đai và Điều 18 của Nghị định số 43/2014/NĐ-CP mà đủ điều kiện cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất quy định tại Điều 101 và Điều 102 của Luật Đất đai, các Điều 20, 22, 23, 25, 27 và 28 của Nghị định số 43/2014/NĐ-CP thì được bồi thường về đất.

2. Trường hợp người có đất thu hồi được bồi thường bằng tiền thì số tiền bồi thường phải trừ khoản tiền nghĩa vụ tài chính theo quy định của pháp luật về thu tiền sử dụng đất; thu tiền thuê đất, thuê mặt nước.

Trường hợp của gia đình bạn là đất khai hoang từ năm 1993, chưa có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Nếu bạn có đủ các giấy tờ quy định trong luật đất đai thì được bồi thường về đất :

Liên hệ sử dụng dịch vụ tư vấn pháp luật:

Quý khách hàng có nhu cầu sử dụng dịch vụ vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi:

CÔNG TY LUẬT TNHH MINH KHUÊ

Tổng đài tư vấn luật trực tuyến 24/71900 6162

Gửi thư tư vấn hoặc yêu cầu dịch vụ qua Email:   luatsu@luatminhkhue.vn

Rất mong nhận được phục vụ Quý khách hàng!
Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật đất đai - Công ty luật Minh Khuê