nên định chia đất cho các con và vợ đứng tên để đền bù nguyên nhưng đất này chúng tôi chưa có sổ đỏ chỉ co sơ đồ nên tôi muốn nhờ luật sư tư vấn giúp phải làm như thế nào? Có người tư vấn cho tôi là làm hợp đồng kinh tế rồi ra công chứng nhưng chúng tôi chưa có sổ đỏ chỉ có sơ đồ thì họ có công chứng không ạ? Hay có cách nào khác để giải quyết vấn đề này không ạ? Xin nhờ luật sư tư vấn giúp! Xin cảm tạ!

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn pháp luật đất đai của công ty Luật Minh Khuê.

>> Luật sư tư vấn Luật đất đai trực tuyến gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật công chứng số 53/2014/QH13 của Quốc hội

2. Luật sư tư vấn:

Căn cứ Điều 40 Luật công chứng năm 2014

"Điều 40. Công chứng hợp đồng, giao dịch đã được soạn thảo sẵn

1. Hồ sơ yêu cầu công chứng được lập thành một bộ, gồm các giấy tờ sau đây:

a) Phiếu yêu cầu công chứng, trong đó có thông tin về họ tên, địa chỉ người yêu cầu công chứng, nội dung cần công chứng, danh mục giấy tờ gửi kèm theo; tên tổ chức hành nghề công chứng, họ tên người tiếp nhận hồ sơ yêu cầu công chứng, thời điểm tiếp nhận hồ sơ;

b) Dự thảo hợp đồng, giao dịch;

c) Bản sao giấy tờ tùy thân của người yêu cầu công chứng;

d) Bản sao giấy chứng nhận quyền sở hữu, quyền sử dụng hoặc bản sao giấy tờ thay thế được pháp luật quy định đối với tài sản mà pháp luật quy định phải đăng ký quyền sở hữu, quyền sử dụng trong trường hợp hợp đồng, giao dịch liên quan đến tài sản đó;

đ) Bản sao giấy tờ khác có liên quan đến hợp đồng, giao dịch mà pháp luật quy định phải có.

2. Bản sao quy định tại khoản 1 Điều này là bản chụp, bản in hoặc bản đánh máy có nội dung đầy đủ, chính xác như bản chính và không phải chứng thực."

Như vậy khi không có sổ mà bạn định thực hiện thủ tục công chứng hợp đồng trên sẽ không được.

Tham khảo bài viết liên quan:

Đền bù đất bị thu hồi ?

Tư vấn về nơi công chứng hợp đồng ủy quyền?

Hợp đồng thuê nhà có cần công chứng không?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật đất đai qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư Tư vấn Pháp luật Đất đai.